พาสปอร์ตหมด 4 ตุลา ไปญี่ปุ่น 7 เมษา ต้องทำพาสปอร์ตใหม่ไหมครับ นับดูเหลือไม่ถึง 6 เดือนเต็มขาดนิดเดียว

กระทู้คำถาม
พาสปอร์ตหมด 4 ตุลา ไปญี่ปุ่น 7 เมษา ต้องทำพาสปอร์ตใหม่ไหมครับ นับดูเหลือไม่ถึง 6 เดือนเต็มขาดนิดเดียว (ขาด 3 วัน)

เพื่อนผมแกไปทำพาสปอร์ตตั้งแต่ตี 5 ที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ยังไม่ได้คิวทำเลย โทรมาน่าสงสารมาก บอกเหนื่อยมาก ไปตั้งแต่ตี 5 ยังกลับมามือเปล่า คืนนี้จะไปลองใหม่ตั้งแต่ 3-4 ทุ่มไปเอาคิวก่อน  แกเลยฝากถามมาว่า ถ้าแกไม่ไปต่อพาสปอร์ตใหม่ จะไปเลย เสี่ยงไหมครับ แกเป็นข้าราชการที่แบงค์ชาติ แกบอกว่าถ้าเอาหนังสือรับรองจากแบงค์ชาติไปยืนยันก็ ตม.เค้าจะดูไหมครับ   เพราะเคยได้ยินว่า ตม ญี่ปุ่นไม่ดูว่าเหลือครบ 6 เดือน แต่อาจจะไม่ผ่าน ตม ไทยจริงไหมครับ แล้วก็ไปสองสัปดาห์ เค้าดูวันกลับด้วยไหม ถ้าดูวันกลับ ณ วันกลับก็จะขาดอีก 17 วันครบ 6 เดือนด้วย
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่