นอมินี (Nominee) คุณรู้สึกยังไงกับคำๆนี้ / เจ้าของคือระบอบทักษิณ / คือทุนสามานย์ / ใช่ไหม?

กระทู้คำถาม
ถือซะว่าเป็นการบอกเล่าประสบการณ์ส่วนตัวของผมนะครับ คือผมรู้จักคำว่า นอมินี-Nominee นี่ครั้งแรกน่าจะย้อนไปสมัยยุคพันธมิตรเฟื่องฟู ยอมรับว่าตอนนั้นก็เป็นสาวกคนนึงของ ASTV นะครับ จำได้ว่าคำว่า นอมินี-Nominee นี่เป็นหนึ่งในวาทะกรรมของคุณสนธิ ลิ้มทองกุล ที่ใช้โจมตีคุณทักษิณเรื่องการให้คนอื่นถือหุ้นในบริษัทต่างๆแทน

ดังนั้น Mindset แรกๆของผมต่อคำว่า นอมินี-Nominee = การให้คนอื่นถือหุ้นในบริษัทต่างๆแทนตนเอง (ซึ่งมีความหมายไปในทางที่ไม่ดี)

ยอมรับว่าตอนนั้นยั้งเด็กอยู่ครับ น่าจะประมาณ 20 ต้นๆ ฟังอะไรก็ไม่ได้คิดตามเท่าไร ใครเขาเล่าอะไรให้ฟัง มันฮึกเหิม มันปลุกใจ มันสนุก ก็เฮโลไปตามเขา พาลทำให้คำๆหนึ่งที่เป็นคำธรรมดาสามัญ ที่ตลาดหุ้นทั่วโลกเขาก็ใช้กันเป็นสากลอย่าง นอมินี-Nominee กลายเป็นคำไม่ดีไปเสียได้

มาวันนี้ ในวันที่อายุสามสิบต้นๆ ผ่านร้อน ผ่านหนาว ผ่านเรื่องราวมาพอสมควร ผมเริ่มเรียนรู้คำว่า นอมินี-Nominee เสียใหม่ และเข้าอกเข้าใจมันมากขึ้น จากการหาความหมายของคำว่า นอมินี-Nominee ใน Internet ผมพบว่า

ผมพบว่า นอมินี-Nominee มี 2 ความหมาย ตีความง่ายๆ ภาษาบ้านๆของผมคือ (ถ้าผมตีความผิดอะไร ขาดตกตรงไหน รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ)
    1. ผู้ได้รับเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล ผู้ที่เป็นตัวแทนของกลุ่มในการลงแข่งขัน/เลือกตั้ง
    2. กลุ่มบุคคลหรือบริษัทที่จดทะเบียนเพื่อทำธุรกรรม เช่น นำเงินไปลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ เป็นต้น แทนบุคคลอื่นๆ

ซึ่งไอ้ Mindset ไม่ดีของผมในอดีตนั้นก็คือต่อความหมายที่ 2 นั่นเอง เพราะผมมักจะได้ยินเสมอๆว่าไอ้เจ้า นอมินี-Nominee ต่างๆเหล่านี้ล่ะคือตัวแทนของนักการเมืองต่างๆ (โดยเฉพาะระบอบทักษิณ อะไรนั่น)

ผมขอยกหนึ่งในองค์กรที่โจมตีและเชื่อมโยงเข้ากับระบอบทักษิณมากที่สุดองค์กรหนึ่งคือ ปตท ทั้งๆที่ผมเข้าไปดูในรายชื่อผู้ถือหุ้นของ ปตท ก็ไม่เห็นว่ามีรายชื่อไหนที่บอกว่าเป็นของตระกูลชินวัตรเลย ตามรูป

ซึ่งเขาก็บอกกันว่า ก็เพราะตระกูลชินวัตรถือหุ้นผ่าน นอมินี-Nominee ไง ดังนั้นผมจึงตั้งคำถามต่อไปว่า แล้ว นอมินี-Nominee ทั้งหลายที่ถือหุ้น ปตท อยู่นี้ เขาไปถือหุ้นในบริษัทอื่นๆบ้างไหม

สังเกต นอมินี-Nominee ที่ผมไฮไลต์สีเหลืองไว้นะครับ เราตามไปดูกันครับว่าพวกนี้เขาไปถือหุ้นในบริษัทไหนกันบ้าง มาเริ่มกันครับ

1. ธนาคารกรุงเทพ

2. ปูนซีเมนต์ไทย

3. ธนาคารกสิกรไทย

4. ธนาคารไทยพาณิชย์
0
5. บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน)

6. INTUCH : SHIN CORPORATION PUBLIC COMPANY LIMITED

7. ADVANC : บริษัท แอดวานซ์ อินโฟร์ เซอร์วิส จำกัด (มหาชน)

8. CPN : บริษัท เซ็นทรัลพัฒนา จำกัด (มหาชน)

9. BIGC : บริษัท บิ๊กซี ซูเปอร์เซ็นเตอร์ จำกัด (มหาชน)

10. LH : บริษัทแลนด์แอนด์เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน)

เอาล่ะครับ เราลองมารวมจำนวนหุ้นที่เหล่า นอมินี-Nominee เหล่านี้ถืออยู่ในบริษัทต่างๆกันดูนะครับ ว่าบริษัทไหนมีมากน้อยเพียงไร

จากตารางจะเห็นว่าในทุกๆบริษัทที่ผมยกมาล้วนมี นอมินี-Nominee ไปถือหุ้นอยู่ทั้งนั้น ดังนั้นหากใช้ตรรกะของการทวงคืน ปตท ที่ว่าระบอบทักษิณ (หรือนักการเมือง / หรือทุนสามานย์) คือเจ้าของ นอมินี-Nominee เหล่านั้น และต้องทวงคืน ปตท กลับมาเป็นของคนไทย!!!

ดังนั้นเราควรต้องร่วมทวงคืนบริษัทต่างๆในตลาดหลักทรัพย์ อาทิ ธ. กรุงเทพ ปูนซิเมนต์ไทย ธ. กสิกรไทย ธ. ไทยพาณิชย์ ห้างเซ็นทรัล เป็นต้น จากเหล่า นอมินี-Nominee เหล่านี้ด้วยหรือไม่ครับ?

ผมฝากคำถามให้คิดเท่านี้ล่ะครับ ขอบคุณที่อ่านมาถึงบรรทัดนี้ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 18
ผมว่าอะไรที่ได้ยินบ่อย ๆ ถึงเเม้ไม่ใช่ความจริง ก็จะทำให้คนที่ได้ฟังได้ยินเชื่อว่าสิ่งนั้นคือความจริง และคงเพราะคนไทย เรื่องการอ่าน สืบเสาะหาข้อมูลยังน้อยอยู่ ก็เลยเชื่อตามนั้น
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
ส่วนตัวเคยโดนคำถามสไตลนี้

"เพราะตระกูล............ถือหุ้นผ่าน นอมินี-Nominee"  

ผมก็ถามว่า ใครคือ นอมินี แล้วรู้ได้อย่างไรว่าเค้าถือผ่านนอมินีผู้นั้น คุณเข้าไปดูรายชื่อผู้ถือหุ้นเค้าแล้ว แล้วเอารายชื่อไปค้นหาดูรึ?

คน(ที่ถาม)ผู้นั้นตอบกลับมาว่า "เปล่า..........เค้าบอกกันมา"  

ก่อนจะเชื่อใครศึกษาข้อมูลสักนิดนะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน (อันนี้คิดในใจ พูดไปตรูตายแน่ )เต่าเอือมเม่าตาสว่าง
ความคิดเห็นที่ 6
ทักษิณซื้อไปหมดแล้วครับ CNN BBC อจาซีร่า ก็ซื้อไปแล้ว
มีแต่สื่อคุณภาพเนชั่น บลูสกาย เท่านั้นที่เชื่อถือได้

ปล. ไม่เข้าใจสุดๆ คือ เนชั่น
เป็นธุรกิจสื่อที่อยู่ในตลาดหุ้นฯ
ผู้ถือหุ้นทำไมถึงยอมให้เลือกข้าง
เกิดฝ่ายที่ตนสนับสนุนไม่ชนะขึ้นมา
จะทำมาหากินกันยังไงล่ะนี่
ความคิดเห็นที่ 15
พูดก็เท่านั้น  คนที่เชื่อไปแล้ว เขาก็ไม่เปลี่ยนความคิดหรอก
เอาชัดๆ คนใน ปตท เอง ยังไปเป่านกหวีดเย้วๆ กับม็อบกำนันเทือกเลย
คนพวกนั้นไม่รู้จริงๆ  หรือว่ารู้แล้วแกล้งไม่รู้  อันนี้ผมก็ไม่ทราบ
ที่แน่ๆคือ คนในที่ทำงานผม ไม่รู้รายได้ กับกำไร หน่วยงานตัวเอง
แต่พูดเรื่องปตท ราวกับว่าทำงานอยู่ที่ตึก EnCo
แล้วที่พูดมา ก็ผิดๆทั้งนั้น

ประเทศไทยนี้ท่าจะแย่ คนที่มีโอกาสทางการศึกษาที่ดี  มีหน้าที่การงานที่ดี
แต่กลับโง่เขลา ไปรับเรื่องโกหกว่าเป็นความจริง  แล้วเรื่องจริงๆกับไม่รู้อะไรเลย
ความคิดเห็นที่ 3
คงต้องตามไปทวงคืนมันทุกที่แหละครับ เพราะแทบจะแทรกซึมไปทุกที่เลย 5555

ซึ่งก็เป็นอีกช่องทางการลงทุนของนักลงทุนต่างชาติหลายๆคนผ่านทางบริษัทนอมินีของสถาบันการเงินเหล่านี้คล้ายๆ กับบริษัทไทยเอ็นวีดีอาร์ของบ้านเรานั่นเองที่ช่วยกระตุ้นการลงทุนระดมทุนของนักลงทุนต่างชาติ ซึ่งผู้ถือหุ้นผ่านนอมินีเหล่านี้จะไม่มีสิทธิ์ออกเสียงหรือกำหนดนโยบายใดๆ ในบริษัทได้เลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่