สอบถามเรื่องย้ายทะเบียนบ้านกับเปลี่ยนชื่อสกุลค่ะ

กระทู้คำถาม
หนูอายุ 20 ปีได้ 14 วัน จะย้ายทะเบียนบ้านแบบปกติ จากบ้านยาย มาเข้าบ้านป้าค่ะ
แล้วจะเปลี่ยนชื่อ นามสกล มาใช้นามสกุลพี่สาวที่เป็นลูกของป้า
คุณยายที่เป็นเจ้าบ้านไม่สบายไม่อยากให้เดินทางมาก คุณป้าที่เป็นเจ้าบ้านที่จะย้ายเข้าอยู่ต่างประเทศ
หนูมีคำถามดังนี้ค่ะ
1. หนูไปทำเรื่องย้ายออกเองที่อำเภอบ้านคุณยายได้มั้ยค่ะ? แบบไปคนเดียวเลยค่ะ แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะเพื่อความชัว ต้องใช้ทะเบียนที่หนูจะย้ายเข้าด้วยรึเปล่า อ่านมาหลายที่ไม่ตรงกัน
2. ถ้าหนูไปแจ้งย้ายออกเสร็จแล้ว ไปแจ้งย้ายเข้า โดยให้พี่สาวพาไป ต้องใช้ใบมอบอำนาจจากคุณป้าใช่มั้ยคะ?
3. วิธีแจ้งย้ายปลายทาง หนูสามารถแจ้งย้ายทะเบียนที่อำเภอบ้านคุณป้าและรวดเปลี่ยนชื่อเลย มันจะมีเอกสารให้ใช้เพื่อเอาไปอัพบุคเดิมรึป่าวค่ะ? แล้วให้คุณน้าไปอัพได้มั้ยคะ โดยไม่ต้องใช้หนังสือยิมยอมจากคุณยาย?
ขอบคุณมากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview