วันนี้ NationTV ทดลองออกอากาศทีวีดิจิตอล(แค่ชั่วคราวน่ะ)

กระทู้สนทนา
ในที่สุดวันนี้ก็มาถึง...
วันนี้ Nation TV เปิดตัวต่อเอเยนซี่โฆษณา ที่โรงแรมโซฟิเทล โซ แบงคอก สาทร
ที่หอผมก็มีเคเบิลก็เลยเปิดดูเนชั่น คุณสุทธิชัย หยุ่น พูดถึงทิศทางของเนชั่นทีวีในยุคทีวีดิจิตอล
แต่เมื่อมองไปเห็นแถบวิ่งข้างล่าง บอกว่า "กำลังทดลองออกอากาศทีวีดิจิตอล ผ่านโครงข่ายช่อง 5"
เลยรีบเปิดกล่องทีวีดิจิตอลแล้วจูนใหม่ ปรากฎว่า มาจร้าาาาาาาาา

ถือว่าเป็นทีวีดิจิตอลธุรกิจรายแรกที่เริ่มทดลองออกอากาศ โดยเครือเนชั่นทั้ง 2 ช่อง เลือกใช้โครงข่ายช่อง 5
และเป็นเจ้าแรกด้วยที่เซ็นสัญญาใช้บริการ
ดังนั้นตอนนี้บนMux ช่อง 5 ออกอากาศ 8 ช่อง โดยเอาช่องเนชั่นไปแทนช่อง ThaiPBS แบบ SD (เอาไปแทนก็ดีแล้วมีช่อง HD อยู่แล้ว)
ผมไม่รู้ว่ากดเลข 22 ได้เลยรึไม่ (กล่องจีนผมเลขไม่รันตาม LCN) ช่วยบอกผมหนอยนะครับ

แต่.....
หลังจากจบถ่ายทอดสดงาน ก็ตัดมาเป็น ThaiPBS SD เหมือนเดิม
มาให้อยากแล้วจากไปนะ....... T-T
แต่ยังไงรอชมเนชั่นทีวี ช่อง 22 คาดว่าน่าจะเริ่มทดลองจริงๆ มีนาคมครับ วันนี้แค่น้ำจิ้ม
หลิ่วตา
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่