อยากมีแฟนที่ดีเป็นชาวต่างชาติ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะทุกคนฉันอยากถามคนที่มีแฟนเป็นชาวต่างชาติหรือที่กำลังมองหา ถ้าเราจะมีแฟนชาวต่างชาติต้องทำไงบ้าง ถามว่าต้องการคนรวยไหมไม่มีใครไม่อยากได้หรอกค่ะคนรวย แต่ฉันอยากมีเพราะมีเหตุผลหลายอย่างมากมายที่ทำให้อยากมีเหมือนคนที่เค้ามีบ้าง ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมาฉันได้กลับบ้านไปเยี่ยมพ่อกับแม่ฉันมีความสุขมากแต่เชื่อไหมว่าฉันต้องนอนร้องไห้เพราะพ่อกับแม่ลำบากมากบ้านไม้หลังเก่าทรุดโทรมตามกาลเวลา แต่ก่อนฉันเคยคิดว่าความรักสามารถทำห้ฉันมีความสุขได้เมื่อถึงตอนนี้ ฉันอยากสร้างบ้านให้พ่อกับแม่ที่ไม่มีโอกาสได้ดูแลท่าน อยากมีใครสักคนที่สามารถดูแลครอบครัวฉันและพ่อแม่ได้เป็นอย่างดี ฉันไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องมีแฟนชาวต่างแล้วมันจะทำให้สุขสบายแต่จากที่เห็นมามันมีทั้งดีและร้ายแต่ฉันก็อยากมีอย่างน้อยมันก็ดีกว่าช่วยอะไรเค้าไม่ไดเลย ฉันหวังว่าสักวันคงจะมี ใครพอจะแนะนำบ้างค่ะว่าต้องทำยังไง อยากได้คำแนะนำเผื่อจะได้เป็นแนวคิดให้กับฉันบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้านะ
เจ้าหญิงริมทาง
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ถ้าเป็นเรา เราชอบคนที่แบบเปิดกว้างๆ หัวสมัยใหม่หน่อย

เรารู้สึกว่าคนชาติเดียวกัน บางคน ทั้งสังคม อะไรต่างๆ ไม่สามารถตอบโจทย์ของเราได้

ถ้าจะเลือกคบคน ไม่เฉพาะเป็นแฟน

แต่อยากได้คนที่ ไม่หัวโบราณ คร่ำครึก

เราคิดว่าชาวต่างชาติ หลายๆคน หลายๆประเทศ อาจจะเปิดกว้างกว่า
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 17
อมยิ้ม04พี่มีเพื่อน มีพี่น้อง เพื่อนฝูง ที่แต่งงานกับชาวต่างชาติหลายคนค่ะ
มีทั้งคนที่เรียนจบปริญญามาด้วยกันกับพี่ บางคนเป็นแอร์ บางคนเป็นนักข่าว BBC แต่งงานไปอยู่เมืองนอกก็หลายคน
มีเพื่อน มีญาติทางสามีพี่ ที่ได้สามีเป็นญี่ปุ่น มาเลย์ ..ซึ่งบ้างก็เลิกรากันไปแล้ว บ้างยังอยู่ด้วยกัน
มีเพื่อนรุ่นพี่ ที่ภาษาอังกฤษ ระดับ snake snake fish fish ..แต่ได้แต่งงานกับฝรั่งวัยเกือบเกษียณ
เมียยังอยู่ไทย สามีฝรั่งกลับไปทำงานเมืองนอก ..แต่เค้าเลี้ยงดูส่งเสียตามอัตภาพ คือส่งเงินให้เดือนละ 300 - 500 ยูโร

พอจะบอกได้เลยว่า คุณคิดผิดจริงๆ ถ้าคิดว่าได้สามีฝรั่งแล้วเค้าจะมาสร้างบ้าน เอาเงินเอาทองให้พ่อแม่คุณอยู่กันสุขสบาย
เพราะฝรั่ง หรือแม้แต่สิงคโปร์ มาเลย์ ญี่ปุ่น เค้าไม่ได้แต่งงานกับผู้หญิงไทย เพราะอยากรับภาระเลี้ยงดูโคตรเหง้าทั้งตระกูลของเมีย

ยกตัวอย่าง..เพื่อนบ้านพี่ ลูกสาวเค้าได้สามีชาวเยอรมัน ตบแต่ง จดทะเบียนสมรสเรียบร้อย เป็นเรื่องเป็นราวนะ มีลูกด้วยกันด้วย
ปีหนึ่งๆ ก็จะลาพักร้อนมาบ้านพ่อตาแม่ยาย สักเดือนนึง..

แต่คุณรู้มั้ย บ้านที่พ่อตาแม่ยายอยู่นี่ก็เช่าเค้าอยู่ ..ลูกสาว - ลูกเขยไม่ได้ซื้อให้
เดือนๆ หนึ่งก็อาจจะมีส่งเงินมาให้ใช้บ้าง
แต่พ่อแม่เค้าก็ยังต้องทำงานหาเงินเลี้ยงตัวเองอยู่ดี

พี่เคยนั่งคุยกับฝรั่งลูกเขย.. คุณรู้มั้ย เค้าบอกว่าเค้างงมาก เมื่อวันที่เค้ามาบอกว่า ผมรักลูกสาวคุณแม่
คำถามแรกของแม่ผู้หญิงคือ คุณได้เงินเดือนเท่าไหร่ .. ไม่ได้ถามว่า คุณทำมาหากิน ประกอบอาชีพอะไรด้วยนะ..
และที่เค้าไม่เข้าใจมากๆ คือ ทำไมพอเค้าพาลูกเมียกลับมาเยี่ยมพ่อตาแม่ยาย
ถึงต้องมีปาร์ตี้ตลอดทุกวัน ซื้อแต่เหล้าเบียร์มากินกันเปรมเลย.. คือเกินพอดีของการเลี้ยงต้อนรับ
..ทำไมร้อยวันพันปีไม่ไปทำฟัน ..ต้องมาทำตอนเค้ามา และให้เค้าออกตังค์ให้
..ทำไมต้องนึกอยากซื้อโน่น ซื้อนี่ แล้วต้องให้เค้าจ่าย
เค้าถามพี่ว่า พวกเค้าไม่เข้าใจรึไงว่า ถึงแม้ผมจะทำงานเป็นวิศวกร เงินเดือนเมื่อเทียบเป็นเงินไทย ก็เยอะอยู่
แต่ค่าครองชีพที่บ้านเมืองผมล่ะ ..vat บ้านเราแค่ 7% บ้านเค้า..ถ้าพี่จำไม่ผิด.. 19% นะคะ
ไหนจะภาษีเงินได้ที่โดนหักไว้เพื่อเป็นสวัสดิการตอนเกษียณอีกล่ะ
ค่าใช้จ่ายในบ้านเค้า ลูกเต้าเค้าอีกล่ะ
ค่าตั๋วเครื่องบิน 3 คนพ่อแม่ลูก ไป-กลับ เท่าไหร่..เคยรับรู้บ้างมั้ย
เท่าที่เค้ารัก และยกย่อง ให้เกียรติลูกสาว เป็นเมียที่ถูกต้องตามกฎหมาย ..ยังไม่พออีกเหรอ
..ฝรั่งงงค่ะ .. เค้าบอกเค้าทะเลาะกับเมียบ่อยมากเรื่องนี้ .. พ่อแม่เค้าจะรู้บ้างมั้ยเนี่ย

ถ้าคุณสงสารพ่อแม่ อยากให้พ่อแม่สุขสบาย ..
คุณต้องเริ่มจากการพิจารณาดูตัวเองก่อนค่ะ ว่ามีต้นทุนอะไรบ้าง
มีความรู้ ความสามารถ ความขยัน อดทน อะไรหรือเปล่า
สร้างตัวด้วยความสามารถตัวเองเถอะค่ะ
อย่าหวังรวยทางลัด จากการได้สามีฝรั่งเลย ..มันไม่ได้ง่ายดาย สวยหรูอย่างที่คิดหรอกค่ะ

..คุณลองคิดดู คนไทย พูดจาภาษาเดียวกันแท้ๆ
บางคนคบหาดูใจกันเป็นปีๆ กว่าจะตัดสินใจร่วมหอลงโรงกัน ..ก็ยังไม่แน่ว่าไปกันได้ตลอดรอดฝั่ง
..แต่งงานไปแล้ว before กับ after คนละเรื่อง กลายเป็นคนละคนก็มีถมเถไป
นับประสาอะไรกับคนต่างชาติต่างภาษา ที่เค้าอาจแค่มาท่องเที่ยวไม่กี่วัน กี่สัปดาห์
..จะให้พบ "รักแท้" เลยเหรอ ??

เว้นแต่ในกรณีที่คุณมีโอกาสได้ทำงานร่วมกับชาวต่างชาติ ได้ศึกษานิสัยใจคอกัน
..นานพอที่จะเกิดเป็นความรัก ความเข้าใจ นำพาไปสู่การใช้ชีวิตร่วมกัน
ซึ่งนั่นก็ไม่ได้หมายความว่า สามีคุณจะต้องมาแบกรับภาระครอบครัวคุณทั้งหมด ..หากเค้าไม่เต็มใจ

อย่ามีส่วนทำให้ชาวต่างชาติเค้าดูถูกผู้หญิงไทยมากกว่าที่เป็นอยู่เลยนะคะ
..คิดใหม่ค่ะ ปรับทัศนคติต่อความกตัญญูเสียใหม่
เรื่องความสุขสบายของพ่อแม่ ก็เอาพอสมควรแก่อัตภาพ และกำลังของคุณเถอะค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ ดอกไม้
ความคิดเห็นที่ 6
อยากให้พ่อแม่สบาย ก็ต้องหาทางพัฒนาตัวเอง อดทนทำงานให้หาเงินมากขึ้นรึเปล่าคะ????

ผู้หญิงที่ได้ผู้ชายรวย เค้าก็มีต้นทุนของเค้าค่ะ
ความคิดเห็นที่ 15
เราในฐานะทำงานกับฝรั่งและทำงานโรงแรมในพัทยา คุณคิดผิดหละที่คิดจะหาฝรั่งมาอุปถัมป์ครอบครัว คุณรู้ใหมว่าสายตาคนสมัยนี้ที่เขามองผู้หญิงที่เดินควงฝรั่งเขาเรียกอีตัวทุกคน อย่าหาว่าแรงเลยนะ แต่นี้คือความจริง ผู้หญิงไทยทำชื่อเสียงเสียหายไปหมดแล้ว เขาไม่มานั่งแยกแยะหรอกนะว่าคุณจะใช่หรือไม่ แต่เขามองเหมารวม ฝรั่งที่มาเมืองไทยอย่างยิ่งในพัทยา มีแต่พวกรู้มากและฝรั่งสยิ้มมันดูถูกผู้หญิงไทยจะตาย ถ้ามันไม่เกินกว่าแรงคุณกัดฟันทำงานไปเถอะ อย่าคิดรวยทางลัด ปล่อยมันให้เป็นไปตามกรรม ยิ่งดิ้นมากเท่าไร ชีวิตจะยิ่งหาไม่เท่านั้น คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า เราทำงานที่พัทยามา10ปี เขาจะแบ่งกันนะ ยานไหนคนดีๆเขาเดินกัน จากประสบการณ์และสิ่งที่ทำให้เราเห็นมาตลอด คือ ฝรั่งไร้ซึ่งความซื่อสัตย์ ยิ้มเป็นเริ่ด ไม่คิดจริงจังกับใคร เฝี้ยงได้แต่ไม่เกิน 3ปี แต่งได้แต่เธอต้องเป็นทาสฉันต้องทำทุกอย่าง เงินฉันจะให้เธอ แต่ฉันไม่ให้ครอบครัวเธอ ต้องทนทุกอย่าง พอลับหลังคุณเขาก็จะเอาผู้หญิงค้าบริการมานอนเตียงเดียวกับคุณ ตลอด 10ปี ได้ฟังแต่เมียฝรั่งย่นประจำไม่กี่ปีก็ต้องหย่า อย่าคดว่าเป็นแฟนฝรั่งแล้วจะดี เหมือนตกนรกทั้งเป็น เราสงสารมากกับผู้หญิงไทยที่เป็นเมียฝรั่งหมดอนาคต บ้างคนได้ดีก็ดีไปเลย บ้างคนแต่งไปแล้วก็โดนบังคับให้ขายตัวเลี้ยงมันด้วยนะ มีผู้หญิงไทยในฝรั่งเศษที่เป็นอย่างนี้เยอะมากแล้วทำอะไรไม่ได้เพระโดนยึดพาสปอร์ต ไปสถานกงศุลก็ไม่ได้เพราะไร้การศึกษา ฯลฯ ย่อๆ อย่าคิดขายศักดิ์ศรีตัวเอง อย่าดูถูกตัวเองเลย เพราะทุกวันคนเขาก็ดูถูกผู้หญิงประเภทนี้อยู่แล้ว อย่าซ้ำเติมตัวเองอีกเลย อ๋อ อย่าคิดไปหาบริษัทจัดหาคู่นะ เพราะมันเป็นบริษัทที่ส่งผู้หญิงไปนอนกับลูกค้า ถ้าเขาพอใจเขาก็จะเลือกคุณไปแต่งหรือไม่แต่ง ก็ตามใจเขา แค่ให้เขาชิมฟรี
แสดงความคิดเห็น
Preview