ปืนอัดลม ถ้าต้องการยิงไล่หมา ควรใช้ความแรงประมาณเท่าไหร่ครับ รบกวนช่วยแนะนำหน่อย

กระทู้คำถาม
จะหาซื้อปืนอัดลมมาติดบ้านไว้ซักกระบอก วัตถุประสงค์

1.เพื่อยิงไล่หมา เพราะมันชอบมากัดกันแถวบ้าน มาทีก็2-6ตัว ขนาดสูงประมาณ40เซ็นได้ ไซร์พอๆกับหมาไทยหลังอาน แต่มีขนหนากว่า
2.เพื่อความบันเทิง ยิงซ้อมมือกับเป้ากลมๆ

ระยะเป้าหมาย ราวๆ5-20 เมตร ต้องการแค่ให้เจ็บๆ แสบๆ ตำแหน่งช่วงขาหลัง เพื่อให้ตกใจ (นี่พิมพ์ไป มาซัดกันหน้าบ้านอีกละ รอบนี้เกือบ10ตัว วิ่งไปทางท้ายซอย)

ไม่ทราบว่า

1.ต้องใช้ปืนที่มีความแรงประมาณเท่าไหร่ครับ

2.อยากได้ที่ราคาไม่แพงมาก ตั้งงบไว้ ไม่เกิน800-1000.- และไม่ได้พังง่ายๆ เพราะอยากเก็บไว้เล่นเพื่อความบันเทิงนานๆ (เท่าที่หาข้อมูลราคากระบอก 600.- แต่เค้าเขียนว่า ไม่ได้ทนนัก)

3.ลูกกระสุนที่ใช้ ควรเป็นแบบไหน กระบอกเก่าที่เคยเล่นสมัยเด็ก เป็นลูกพลาสติกกลม ยิงเข้าเป้ากระดาษ ไปกระแทกกระดาษลังที่ทำไว้ เท่าที่ดู ก็แตกหรือไม่ก็เสียรูปใช้งานต่อไม่ได้ แต่ผมลองหาข้อมูล เห็นมีเขียนเรื่องน้ำหนักลูกด้วย เลยไม่แน่ใจว่า ต้องใช้ซักประมาณไหน ถึงจะรองรับความต้องการทั้ง2แบบได้

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับผม

ขอบคุณครับ

ปล.ถ้ามีภาพประกอบด้วยจะดีมากๆเลยครับ
ปล2.ปืนอัดลมพวกนี้ มีแบบกระบอกเหล็ก หรือชักครั้งเดียวยิงหมดแม็กซ์ไหมครับ เพราะถ้าชักยิงทีละนัด จะไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่ และกลัวมันจะพังจากการชักบ่อยๆด้วย
แสดงความคิดเห็น
Preview