ขอสอบถามเรื่องปัญหาสัญญาเช่าที่ดินทำนาค่ะ

กระทู้สนทนา
เรื่องยาวหน่อยนะคะ เรื่องมีอยู่ว่า
ที่บ้านมีที่ดินอยู่ 22 ไร่ ทำสัญญาให้เช่าทำอ้อย 3 ปี ผู้ทำสัญญา(สามี)เสียชีวิตไปแล้ว ภรรยาจะใช้สัญญาเดิมได้ไหมคะ สัญญาจะเป็นโมฆะหรือเปล่า
และสัญญาที่ทำเป็นสัญญาทำอ้อย แต่เค้าไปแบ่งทำนา อย่างนี้ถือว่าผิดสัญญามั้ยคะ วันนี้เค้ายกครอบครัวมาบ้าน ตอนแรกก็พูดดี ขอร้องว่าเป็นหนี้ขอทำต่ออีก 2 ปี บ้านเราก็เห็นใจ เกือบจะทำสัญญาใหม่ โดยตกลงว่าจะทำสัญญาใหม่ โดยคิดตามสัญญาเดิม แล้วเค้ามีปัญหาตรงที่จะขอลดราคาลง เพราะไม่ได้ประกัน บ้านเราก็ไม่ยอม เพราะที่บ้านคิดถูกที่สุดในละแวกนี้แล้ว (ที่นามี 22 ไร่ พ่อคิดราคาค่าเช่า แค่ 20 ไร่)แล้วอยู่ๆ เค้าก็ลุกมาด่าแม่เรา ว่าหัวหมอ จะฟ้องร้องให้ได้ทำนา 6 ปี เราอยากทราบว่าเค้าจะทำได้ไหม เราควรทำยังไงคะ

ตอนนี้เรากับที่บ้านร้อนใจมาก เพราะตกงานด้วย อยากได้ที่นาคืน แต่ก็ไม่ทราบว่าจะทำได้ไหม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview