ติดหนี้บัตรเครดิตแบงค์สามารถยึดบ้านขายทอดตลาดได้หรือ

กระทู้คำถาม
น้องสาวติดหนี้บัตรเครดิตแบงค์แห่งหนึ่งสองแสนกว่าบาท แบงค์สามารถยึดบ้านที่ผ่อนอยู่ไปขายทอดตลาดได้หรือครับ น้องสาวเค้ากู้บ้านร่วมกับแฟนที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน ตอนนี้แบงค์จะเอาไปประมูลขายทอดตลาด อยากทราบว่าในเมื่อมีผู้กู้ร่วมผ่อนบ้านสองคน แต่น้องสาวเค้าติดหนี้คนเดียว แฟนเค้าไม่ได้ติดด้วยแล้วแฟนเค้าสามารถไปแย้งได้มั้ยครับ ว่าเค้าก็ช่วยผ่อนอยู่เพราะมีชื่อสองคนในการกู้ร่วมผ่อนบ้าน แล้วแบบนี้ต้องทำยังไงครับ แบงค์เค้าจะเปิดประมูลวันที่30นี้แล้ว
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่