โรคไบโพล่าร์ (Bipolar disorder) หรือ โรคอารมณ์สองขั้ว …มีใครเป็นโรคนี้บ้าง

กระทู้คำถาม
อาการต่างๆ ของโรคไบโพล่าร์ สามารถเข้าไปอ่านได้ที่นี่ครับ >> http://www.manarom.com/article-detail.php?id=94
(พอดีผมไม่สามารถแปะรูปภาพกราฟแสดงข้อมูลได้)

ผมอ่านข้อมูลทั้งหมดของโรคนี้แล้วรู้สึกว่าตรงกับตัวเองมาก ตรงแทบจะทุกจุดเลย
และปัญหาที่เกิดขึ้นกับผมในตอนนี้คือ...ผมสูญเสียความสามารถในการทำงาน สังคม และครอบครัว

ที่ผ่านมารู้ตัวว่าตัวเองเป็นคนสองบุคลิค แต่ไม่ได้รู้สึกว่าตัวเองผิดแปลกอะไร มีความสุขที่ใช้ชีวิตแบบนี้
มีเวลาออกไปเฮฮากับเพื่อนบ้าง เก็บตัวเงียบบ้าง (โลกส่วนตัวสูง) …ลักษณะนิสัยทุกอย่างตรงกับอาการ
ของโรคอารมณ์สองขั้วเลยครับ

ตอนนี้รู้สึกตกใจที่มีโรคนี้อยู่ด้วย เคยได้ยินชื่อ แต่ก็ไม่ได้สนใจ ตอนนี้อยากไปรักษาครับ อยากมีพลังชีวิตที่ดี  ยิ้ม
มีความพร้อมที่จะทำงานหลังจากเรียนจบ

ผมเพิ่งจบเมื่อกลางปี 56 ครับ …รับงานอิสระ ทำได้แค่ 2-3 งานก็หยุดรับ เพราะรู้สึกเพลีย หรือขี้เกียจก็ไม่เชิง
พอได้อ่านหลายๆ อาการของคนที่เป็นโรคนี้มันตรงกับผมมาก โดยเฉพาะในระยะเมเนีย

ผมจะมั่นใจตัวเองมาก รู้สึกว่าตัวเองเก่ง ความคิดไอเดียต่างๆ แล่นกระฉูด เวลาคิดอะไรจะมองข้ามไป 2-3 ช็อตจนคนตามไม่ทัน
การพูดจาจะลื่นไหลพูดเก่ง คล่องแคล่ว มนุษยสัมพันธ์ดี มีพลังเหลือเฟือ นอนดึกเพราะมีเรื่องให้ทำเยอะแยะไปหมด และด้วยความ
ที่สนใจสิ่งต่างๆ มากมาย จึงทำให้ผมวอกแวกมาก ไม่สามารถอดทนทำเรื่องใดเรื่องหนึ่งได้นานๆ

ผมทำงานเยอะ แต่ก็ไม่เสร็จเป็นชิ้นเป็นอันสักอย่าง ความยับยั้งชั่งใจตนเองมีน้อยมากเรียกว่าพอนึกอยากจะทำอะไรต้องทำ
ทันที ...หากมีใครมาห้ามจะโกรธรุนแรง เสียงดัง เอาแต่ใจตัวเอง

สรุปคือ อาการเหล่านี้ หรือโรคที่ว่านี้มันเป็นปัญหาชีวิตผมเลยล่ะครับ ใครมีคำแนะนำผมบ้าง เช่นควรไปรับการรักษาที่ไหนดี
มีคนรอบข้าง หรือคนที่คุณรู้จักเป็นกันบ้างรึเปล่า

เม่าตาสว่าง

ขอแท็กห้องสยามด้วยนะครับ เผื่อมีคำปรึกษาจากเพื่อนๆ ห้องนี้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview