ระหว่าง คณะเภสัช กับ คณะมนุษยศาสตร์ภาษาอังกฤษ เลือกคณะไหนดี ??

กระทู้คำถาม
คือตอนนี้เราอยู่ม.5คะ สับสนมากๆว่าจะเลือกคณะไหนดี จะได้ทุ่มอ่านหนังสือด้านนั้นมากกว่า

- ระหว่างคณะเภสัช หรือ คณะมนุษยศาสตร์สาขาภาษาอังกฤษ หรือ คณะมนุษยศาสตร์สาขาภาษาอังกฤษธุรกิจ

เพราะใจจริงแล้วเราชอบภาษาอังกฤษ และก็ทำคะแนนได้ดีด้วย  แต่อีกใจนึงเพราะเราเรียนสายวิทย์-คณิตมา และก็อยากเป็นเภสัชอยู่เหมือนกัน และเคมีนั้นก็พอไปได้ และเราได้ยินมาว่าคนที่จบจากคณะมนุษฯมานั้น ต้องหน้าตาดีจึงจะมีโอกาสได้งานมากกว่า(แต่เราหน้าตาธรรมดามากๆ) และในความคิดของเราก็คิดว่ามีคนจบคณะมนุษฯมามากมาย โอกาสตกงานก็สูงมากๆด้วย และคนส่วนใหญ่นั้นก็มีความรู้ด้านภาษากันมาก
ส่วนในความคิดของเราคณะเภสัชนั้น การเรียนก็คงจะเครียดพอสมควร และเดี๋ยวนี้ร้านขายยาเกลื่อนมาก

จึงอยากถามทุกๆคนว่า
1.คณะไหนจบออกมาแล้วน่าจะดีกว่า
2.ด้านการตกงาน
3.ด้านรายได้
4.ความมั่นคงของอาชีพ

ขอบคุณคะ
ปล.เราจะสอบเข้ามหาวิทยาลัยขอนแก่นนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview