ทำไมบางคนกินยาคุมแบบปกติ แล้วท้องคะ?

กระทู้คำถาม
เรากินยาคุมแบบปกติมา 4-5 แผงแล้ว เวลามี...กับแฟนจะใส่ถุงยางทุกครั้ง
เดือนนึงจะมีน้อยครั้งมากๆ (ไม่เกิน 3 ครั้ง) ที่ไม่ใส่ถุงยาง

อยากรู้ว่า ถ้าเรากินยาคุมแบบปกติ(21 เม็ด) แล้วบางครั้งไม่ได้ใส่ถุงยาง แต่หลั่งนอก
จะมีโอกาสท้องสูงมั้ยคะ?  เรากินยาตรงเวลาทุกวันนะคะ

หาข้อมูลในเน็ต แต่ละคนตอบแตกต่างกันมาก ท้องทะลุยาบ้าง ท้องยากบ้าง
อยากรู้ข้อเท็จจริงค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่