วันฮาโลวีน

เอาน้องหมาเข้าบ้านเพิ่มค่ะ ทำยังไงดีค่ะ

กระทู้คำถาม
รินมีเรื่องปรึกษาค่ะ
เดิมที รินมีน้องปั๊ก ตัวเมีย ชื่อ กาก้า อายุ4ขวบนิดค่ะ
แล้วรินก็เอาน้องชิวาวา อายุ 3 เดือนเข้ามาเพิ่ม ที่คิดเอาเข้าเพราะเค้าจะได้มีเพื่อนเล่น

คราวนี้ริน มีปัญหาค่ะ
     กาก้าเป็นหมาปั๊กขี้อ้อน ติดรินมากๆ ไปไหนมาไหนตามรินตลอด อารมแบบ แม่จ๊ะแม่จ๋า
เข้ามาคลอเคลีย ออดอ้อน ชวนเล่นตลอดเวลา
     วันที่รินเอาน้องชิวาวาเข้าบ้าน วันแรก เค้าเข้ามาดมๆๆ แล้วก็นอนเฝ้าหน้ากรงตัวใหม่ รินก็คิดว่าร่าจะเข้ากันได้
แต่พอรินกลับมากลางคืน แฟนรินเค้าเปิดกรงเอาน้องชิออกมา รินก็เรียกกาก้า ปกติเรียกเค้าๆจะ วิ่งมาหา แต่วันนี้เค้าเมินๆใส่เรา
พอเราลงไปนั่งเล่นน้องชิก็วิ่งมาหา เราก็เรียกกาก้าๆ แต่เค้าก็ไม่ยอมมาหา เราดึงตัวเค้าก็ขืนตัว

วันที่สอง
      กาก้าก็ยังเป็นคล้ายๆ แบบเดิมมีเดินมาดมๆ แล้วก็ไปนั่งอีกที่ ถ้ารินเรียกเค้าก็เข้ามาหา แต่ถ้าตัวเล็กเดินมา กาก้าก็จะเดินหนีไปอีกที่ทันที
จากปกติพอรินกลับมาบ้าน เค้าจะคาบของเล่นมาเล่นด้วย เล่นทีเป็น ชม ก็ไม่เล่น แต่ถ้าออกมานอกห้องที่ไม่มีน้องชิ เค้าเอาของเล่นมาเล่นด้วยค่ะ

วันที่สาม
      เค้ามียอมเล่นกับน้องบ้างนะค่ะ แต่เค้าไม่เข้ามาคลอเครียเรา หรือตามเราแบบเมื่อก่อนค่ะ ไม่มาอ้อน แม่จ่าๆ

รินควรทำยังไงค่ะ อยากให้เค้ากลับมาเป็นแบบเดิมที่เคยเป็น ไม่ว่ายังไง กาก้าต้องมาเป็นอันดับแรก
รินรู้ว่า มันดูไร้สาระมากๆ แต่กลุ้มใจมากจริงๆ ค่ะ

หรือรินควรหาบ้านใหม่ให้น้องชิดีค่ะ เครียดมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview