ควรทำยังไงดีคะ เน็ตทรูแย่มาก ถึงขั้นห่วยเลย

กระทู้คำถาม
เป็นลูกค้าทรูมา 6 ปีแล้ว พักหลังมานี่เน็ตช้ามาก จ่ายค่าความเร็ว 10MB ทุกเดือน แต่ที่เช็ค speed test ได้แค่ 2-3MB และเน็ตหลุดตลอด
โทรไปแจ้งทางศูนย์อยู่หลายครั้ง ทางศูนย์ก็ส่งช่างมาที่บ้าน บอกว่าดำเนินการแก้ไขเรียบร้อยแล้ว แต่เน็ตก็ไม่เคยเร็วขึ้นเลย
จนเมื่อ 2 สัปดาห์ที่ผ่านมา เน็ตเข้าไม่ได้เลย นานๆได้ครั้ง และความเร็วแต่ละครั้งไม่เคยเกิน 1MB จึงโทรไปหาศูนย์อีกครั้ง
ทางศูนย์บอกว่าจะส่งช่างเข้ามาในบ่ายวันถัดมา ทางตัวเราบอกว่าไม่สะดวก เพราะที่บ้านมีแต่แม่บ้านอยู่ แต่ทางศูนย์บอกว่า ไม่มีปัญหา
เพราะสามารถตรวจสอบเบื้องต้นจากบริเวณรอบๆบ้านก่อนได้ โดยที่ไม่ต้องเข้าภายในตัวบ้าน เราเลยโอเค ให้ช่างเข้ามา
เย็นวันนั้นมีช่างทรูโทรมาหา ถามว่า มีคนอยู่บ้านหรือเปล่า วันนี้จะเข้าไปเช็คเน็ต เราแจ้งว่ามีแม่บ้านอยู่เข้ามาตรวจสอบได้เลย
เพราะทางศูนย์แจ้งไว้แล้ว ว่าจะมาตรวจสอบภายนอกบ้าน แต่ช่างบอกเราว่า งั้นวันนี้จะไม่เข้าไป เพราะว่าจะคุยกับเจ้าของบ้าน
เราก็อ้าว ไหนบอกตรวจสอบแค่ภายนอกก่อนได้ โดยที่ไม่ต้องมีคนอยู่บ้าน ทางช่างบอกว่าไม่ได้ ต้องรอเรา จะมาอีกทีวันเสาร์
ราก็โอเค วันเสาร์ก็วันเสาร์ ช่างแจ้งว่าจะเข้ามาในช่วงเช้านะ บริษัทเปิด 8.30 จะออกจากบริษัท 9 โมง ซัก 9.30 จะมาถึงที่บ้านเรา
เช้าวันนี้เราตื่นมารอตอน 9 โมงเช้า เพราะกลัวว่าช่างจะมาถึงเร็วกว่ากำหนดจน 10.00 ก็ยังไม่มีใครมาหรือติดต่อมา รอจนถึงเที่ยง
ก็มีช่างโทรเข้ามาว่าตกลงวันนี้สะดวกไหม จะเข้ามาดูให้ !? (ทั้งๆที่เมื่อวานโทรเข้ามาเช็คกับเราแล้ว) เราก็โอเคเข้ามาได้เลย
ช่างมาถึงตอน 12.30 มาเดินเช็คความเร็ว รอบๆบ้านซัก 20 นาที ก็มาแจ้งที่เราว่า

ช่าง : สายเคเบิลหน้าบ้านเสียนะครับ มีน้ำขังอยู่ ตั้งแต่ตอนน้ำท่วมแล้ว ยังซ่อมไม่เสร็จ
เรา : อ้าว งั้นก็ตั้งนานแล้วนะคะ ทำไมไม่เห็นมีคนแจ้งหรือเข้ามาซ้อมเลย
ช่าง : ผมประสานงานกับทางศูนย์แล้วนะครับ น่าจะซ่อมให้เสร็จภายในวันจันทร์นี้
เรา : แล้วที่ผ่านมาเคยมีช่างเข้ามาทำแล้ว ไม่มีใครเคยพูดเรื่องสายเคเบิลเสียเลย
ช่าง : ครับ สายเคเบิลหน้าบ้านได้มีการซ่อมแบบชั่วคราวไว้ ผมแจ้งเรื่องไว้นานแล้ว ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมไม่เข้ามาทำ แต่ประสานงานให้แล้ว  แหละ เดี๋ยวคงเข้ามาทำให้ เสร็จวันจันทร์ครับ
เรา : แล้วนี่ก็คือต้องนั่งเล่นเน็ตช้าๆแบบนี้ไปก่อนใช่มั้ยคะ
ช่าง : นี่เป็นสายเคเบิลเมนน่ะครับ บ้านอื่นก็น่าจะช้าเหมือนกันหมด ? ยังไงวันจันทร์เขาน่าจะเข้ามาซ่อมให้เพราะผมแจ้งไปแล้ว
เรา : แล้ววันนี้ช่างสามารถแก้ไขเบื้องต้นอะไรก่อนได้ไหมคะ ให้เน็ตมันเร็วขึ้นกว่านี้
ช่าง : ไม่ได้เลยครับ เพราะทางผมก็ไม่เกี่ยวกับเรื่องซ่อมสายเคเบิล ผมเป็นคนออกสนาม มาเช็คให้เฉยๆ เดี๋ยวคงเข้ามาซ่อมเร็วๆนี้นะครับ แต่ไม่น่าใช่ เสาร์ อาทิตย์นี้ เพราะมีงานเยอะมาก

แล้วเราก็ต้องยอมให้เค้ากลับไปโดยที่ไม่ได้อะไรเลย และจนถึงตอนนี้เน็ตก็ยังช้ามากๆอยู่ (นี่ให้เน็ตจากโทรศัพท์ค่ะ)
ทรูไม่รับผิดชอบเลย แย่มาก นี่เท่ากับว่าทิ้งเรื่องไว้ตั้งแต่น้ำท่วมเลย นานไปไหมคะ แย่มาก
- เราควรทำยังไงดีคะ ยกเลิกบริการเลยดีไหม
- ถ้ายกเลิกควรย้ายไปใช้ของอะไรดีคะ
ปล. บ้านเราอยู่แถววัชรพลค่ะ ใครอยู่แถวนี้เน็ตเป็นบ้างไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview