วันภาษาไทยแห่งชาติ

แนะนำอาหารแมว+เรื่องเชื้อราในแมว

กระทู้คำถาม
อยากทราบว่าเพื่อนๆๆ ให้น้องแมวทานอาหารยี่ห้ออะไรกันบ้าง ช่วยมาแนะนะกันหน่อย ตอนนี้เราให้น้องกิน คานิน อยากจะลองเปลี่ยนบ้าง

เรื่องเชื้อรา
ตอนนี้เราติดเชื้อราจากน้องแมว เป็นตุ่มแดงคันมากๆ หลายจุดทั่วตัว แมวเราเคยเป๋นเชื้อราที่หาง ติดจากสัตว์ในฟาร์มที่เราไปรับน้องมาเลี้ยง แต่ทางฟาร์มรักษาให้จนหายเขาถึงบอกให้เราไปรับน้องมาที่บ้าน ตอนไปรับขนน้องก็งอกจนเกือยเต็มแล้ว แต่ตอนนี้เรารู้สึกเหมือนน้องจะเป็นไรในหู เพราขี้หูน้องเยอะมาก เป็นสีดำแล้วก็กลิ่นเหม็น เราอยากทราบว่าในอาการแบบนี้มันจะมีพากเชื้อราในขี้หูไหม แล้วที่เราติดเชื้อราเกิดจากเชื้อเก่าในหางหรือที่หูน้อ เราซื้อยามาทาก็ดีขึ้น คือตอนนี้น้องเกาหูบ่อยซื้อยาหยอดมาแล้ว น้องก็อาการดีขึ้น แต่อีกนานไหมน้องถึงจะหาย
แสดงความคิดเห็น
Preview