สิบวันธรรมดาที่ไม่ธรรมดา ณ บ้านแม่ระมีดหลวง

กระทู้สนทนา
ใครที่เป็นหลายๆ คงจะทราบดีเรื่องการชุมนุมเมื่อต้นเดือนนะคะ
ที่มีการหยุดการเรีน การสอน การสอบ ของมหาวิทยาลัยต่างๆ
ม.เจี๊ยบก็โดนค่ะ 555 ปิดเทอมกันเลยต้องเลื่อนการสอบปลายภาคออกไปเล็กน้อย(?)
ทั้งที่คิดว่าจะมีเวลาว่าง 3-4 วัน ก่อนไป เลยเหลือเวลา 1 วัน 555555
(โปรเจคโดนแก้ไขเยอะไปนิดนึง)

เข้าเรื่องดีกว่าอะไรคือ 10 วันที่ไม่ธรรมดา  
มันเริ่มจากเพื่อนในห้องเจี๊ยบ ชวนไปอมก๋อย ตอนปิดเทอม
ไอเราก็แบบ ว่างอ่ะ ไปเที่ยวฟรี 5555 อมยิ้ม15อมยิ้ม15อมยิ้ม15

"โครงการศูนย์การเรียนรู้พลังงานชุมชนเพื่อชาวไทยภูเขา"
ชื่อเหมือนจะไม่มีอะไรมาก แต่คุ้มมเฟ้ออออออออออออ

ขอเล่าตั้งแต่ออกเดินทางเลยนะค่ะ

คืออุปกรณ์พร้อมรบ ถุงนอน เสื้อกันนอน ^^ (จริงๆมีอีก1 กระเป๋าหารสองใส่กับเพื่อนไป 555)
ออกเดินทางกันเลยยยยยย

รถที่ม.มาส่งเราที่หมอชิตตอน 16.00  น. (เร็วมาก)
นั่งๆนอนๆ กับกองกระเป๋าที่พื้นหมอชิตนานมากกกกก

ตั๋วโดยสาร พร้อมเลสสสสโกกกก การเดินทางรอบนี้เราไปกัน 17 ชีวิตด้วยกันนะคะ

ขึ้นมาบนรถจะบอกว่าแอร์เย็นมากกกกกกกก 555 ดีที่ไหวตัวทันจากปีที่แล้วที่ไปน่านไม่ได้เอาเสื้อกันหนาวขึ้นรถ
ปีนี้เลยไม่พลาดที่จะเอาขึ่นรถไปด้วย (รถมีผ้าห่มให้นะคะ แต่เจี๊ยบคิดว่าไม่น่าจะพอ 555)
เสิร์ฟด้วยข้าวกล่อง + ขนม
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

รถใช้เวลาเดินทาง 9 ชั่วโมงโดยประมาณ ถึงอาเขตโดยสวัสดิภาพ ยิ้ม

สัมภาระมากมาย กองหน้าอาเขตรอรถมารับ 07.30 น.
ก่อนเดินทางไปยังอมก๋อยต่อไป

11.00น. เรามาถึง มจธ. ศูนย์อมก๋อยในพื้นที่ของอมก๋อยรีสอร์ท
แวะพักที่นี่ประมาณ 1-2 ชม.
ถ้าถามว่าเดินทางไกลไหม บอกได้คำเดียวตั้งแต่เชียงใหม่ถึงที่นี่
หลับตลอดทาง 55555555555

13.00 โดยประมาณออกเดินทางจากศูนย์อมก๋อยไปยังบ้านแม่ระมีดหลวง
ระยะทางน่าจะประมาณ 30-40 กิโลเมตร
แรกๆคิดในใจแปปเดียวก็ถึง ระยะทางนิดเดียวเอง
ขับไป 15-20 นาที เจอป้าย 17 กม.ถึงแม่ระมีดหลวงนิดเดียวเองนี่นา
คุณพระ!!!! 17 กิโลดอยยยยยย ซึ้งเลยทีเดียว
17 กิโลที่ทรมาณมาก เส้นทางนี่แบบขึ้นเขาลงเขา เหนื่อยกระแทกกับกระจก 5555
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ประมาณ 2 ชม.นิดๆ ถึงแล้วววววว  แม่ระมีดหลวงงงง
15.00 >< เด็กๆกำลังเล่นสนุกที่ลานหน้ารร.
(ช่วงที่เจี๊ยบไปมีคณะบัพฟาโรว์ทัวน์มาอยู่กับชาวบ้าน เป็นคณะชาวต่างชาติมาเล่นกับเด็กๆค่ะ ไม่ได้ถ่ายรูปมานะคะ การเดินทางมันเหนื่อยจริงๆ)

อันนี้เป็นวิวจากที่พักค่ะ อาคารสีขาวนั้นคือ โรงเรียน ส่วนบนเขาเป็นหมู่บ้านแม่ระมีดหลวงค่ะ ^^

วันต่อมาได้เวลาลงมือทำงาน ^^
หลายคนคงงง อีนี่ขึ้นมาทำอะไรสอนหนังสือรึยังไง 555
ชื่อ"โครงการศูนย์การเรียนรู้พลังงานชุมชนเพื่อชาวไทยภูเขา"
แน่นอนว่าไม่ได้มาสอนหนังสิอนะคะ 5555 (เด็กๆที่นี่เป็นกะเหรี่ยง พูดไทยได้แต่เร็วมากกก)
เราขึ้นมาสร้างศูนย์การเรียนรู้ให้ชาวบ้านนำฝืนมาทำเป็นถ่าน แทนการใช้ฝืนค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโออารมณ์แบบนี้เลย ^^

โดยเราจะสร้างศูนย์ให้ชาวบ้านได้ศึกษาค่ะ
แต่กว่าเราจะสร้างได้นี่เหนื่อยเลยค่ะ 55555555555

การทำงานแบ่งออกเป็นฝ่ายๆ จะมีตั้งแต่ฝ่ายเตาถ่าน เตาชีวมวล จิตอาสา และทำอาหาร ^^
ต่อไปจากเป็นรูปภาพแล้วนะคะ ยิ้ม

รูปนี้เป็นกิจกรรมจิตอาสาที่เราทำให้น้องๆ ทาสีผนังอาคารเรียนค่ะ

น้องๆเลยทำข้าวหลามให้ทานค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่