วันฮาโลวีน

ฝากครรภ์แบบประกันสังคม รพ.เอกชน ควรจะต้องฝากพิเศษอีกหรือเปล่า

กระทู้สนทนา
คือตอนนี้ท้องได้ 5เดือนแล้ว ฝากครรภ์ที่ รพ. เกษมราษฏร์ บางแค  เพราะว่าไกล้บ้าน สะดวก และมีสิทธิ์ประกันสังคมอยุ่ ซึ่งไม่มีค่าใช้จ่ายระหว่างฝากครรภ์
แพ็คเก็จคลอด ธรรมดา ประมาณ 2 หมื่น นิดๆ ถ้าผ่าคลอด 35,000 บาท
ได้ไปตามนัดประมาณ 4ครั้ง พบแต่ พยาบาล ได้พบหมอ 1ครั้ง พยาบาลพูดดีค่ะ แต่คุณหมอไม่ค่อยพูดหรืออธิบายอะไรเท่าไหร่  แต่ตัวเราก็ไม่มีอาการอะไรผิดปกติ แข็งแรงดี  แต่พอเข้าค้นข้อมูลในเน็ต ก็มีคนต่อว่า รพ.นี้บ้าง ว่าทำคลอด ไม่ดี มีคนตายบ้าง  เลย กังวลค่ะ  มีญาติทักว่าควรฝากพิเศษ ระบุหมอที่เก่ง ซึ่งอยากขอคำแนะนำค่ะว่า ที่รพ. นี้ ควรระบุหมอคนไหนดี  และค่าใช้จ่ายค่าฝากพิเศษเท่าไหร่
บางครั้งก็คิดนะคะ ว่าอยากย้ายที่ฝากครรภ์ ไปรพ. ศิริราช แล้วฝากพิเศษเอา แต่ติดตรงการเดินทาง ปรึกษาคุณแม่  ท่านดูไม่กังวลเลยค่ะ ท่านบอกว่าเรื่องท้อง เรื่องคลอดเป็นเรื่องปกติ แบบว่าธรรมชาติง่ายมาก ที่ไหนก็ได้ ถึงเวลาก็คลอดได้อยู่แล้ว ส่วนสามีแล้วแต่เราค่ะ  
เราพยายามเซฟค่าใช้จ่ายนะค่ะ เพราะตอนนี้ไม่ได้ทำงานแล้ว จึงอยากประหยัดเงินเก็บไว้  

**แต่ค่าคลอดก็ราคาไม่น้อยเลยนะคะ
ใครมีประสบการณ์ฝากครรภ์หรือคลอดที่รพ.นี้ เล่าให้ฟังบ้างคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview