ม๊อบ กกปส. ................................ กับหมากรุก........................................ เหมือนกันอย่างไม่น่าเชื่อ

กระทู้สนทนา
ยอมรับเลยว่าไม่เห็นด้วยกับ กกปส. แต่ใจนึงก็สงสาร ผมชอบดูช่องปลูสกาย กับ astv  เห็นเวลามีการปะทะกัน ระหว่างตำรวจกับม๊อบ ส่วนมากแกนนำไม่อยู่บนรถก็อยู่แทบหลังสุด แล้วก็บอกประชาชนให้บุกเข้าไป บอกไม่ต้องกลัว แต่มันไม่เคยไปอยู่ข้างหน้าเลย บางตัวปากดีพูดอยู่แต่ที่เวทีเวลามีการปะทะกันไม่เคยออกไปร่วม โดยเฉพาะเหตุการณ์เมื่อวานผมนั่งดูตลอดไม่เห็นมีแกนนำสักตัวมีแต่ประชาชนที่สู้กับตำรวจ ผมบอกตามตรงถ้าผมเป็นพวกคุณผมออกไปครั้งเดียวเห็นสภาพแกนนำผมก็ไม่ออกไปแล้ว ส่วนคน 13 คนที่ถูกจับตัวไปลองนึกสภาพว่าจะเป็นยังไง ยิ่งมีตำรวจตายด้วย ผมไม่อยากคิดสภาพคงน่วมไม่ใช่น้อย พวกแกนนำมันก็เหมือน ขุน ส่วนพวกประชาชนที่ไปปะทะกับตำรวจ ก็เปรียบเหมือน เบี้ย คุณจะยอมเป็นเบี้ยให้พวกมันเดินเหรอ แล้วพอประชาชนรุนแรงกับตำรวจไอ้พวกแกนนำมันจะบอกว่า พวกนั้นไม่ใช่พวกเราเป็นมือที่สาม มันถีบหัวส่งเลย ถ้าชนะมันก็ได้เป็นใหญ่ ถ้าแพ้อย่างมากมันก็โดนคดีกันนิดหน่อย เส้นมันใหญ่กันทั้งนั้น ส่วนประชาชนที่ออกไปช่วยพวกมัน ดีหน่อยอาจจะไม่เป็นอะไรเลย บางคนอาจจะบาดเจ็บเล็กน้อย ถ้าซวยสุดตายขึ้นมาก็ตายฟรี ผมว่ากลับไปทำมาหากินเลี้ยงตัวเองและครอบครัวดีกว่า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview