ช่วยรีวิวแผนเที่ยวอิตาลี (18 วัน อิตาลีล้วนค่ะ) และปรึกษาเรื่องการเดินทางนิดนึงค่า

สวัสดีค่ะ ช่วง 29 มีค -15 เมย  2014 เรามีแพลนเที่ยวอิตาลีค่ะ เราเดินทางกันสามคนพ่อแม่ลูก (2 ขวบปลายๆ) ชอบเที่ยวแนวเนิบๆช้าๆ เดินดูเมืองไปเรื่อยๆค่ะ ตัวเราสองคนเคยแบคแพคหลายรอบแล้ว แต่รอบนี้มีลูกชายตัวน้อย คงต้องหลวมมากๆ จริงๆก็ชอบอยู่แล้วค่ะ รบกวนเพื่อนๆช่วยรีวิวนิดนึงนะคะ (ตอนกลางๆอาจมีแผนวกไปตอนใต้เพราะเพิ่งปรับวันเดินทางและจองรรทางตอนใต้ได้ราคาดีแล้ว ไม่อยากเปลี่ยนค่ะ)

คำถามคือ จะเดินทางจากเวนิซไป sorrento ยังไงดีที่ราคาไม่แพง และไม่เสียเวลา ไม่เหนื่อยคะ ตอนแรกอยากเดินทางรถไฟ แต่ถ้าคนละสามพันก็ไม่ไหว, ถ้าด้วยเครื่อง คนละประมาณพันแปด แต่ยังไม่รวมกระเป๋าใบใหญ่ ไม่รู้ต้องเพิ่มอีกเท่าไร ไหนจะเสียเวลาเดินทางจากสนามบินเนเปิลส์เข้ามาสถานีรถไฟเพื่อต่อรถสาย cv ไปซอเรนโตอีก ทางเลือกอีกทางคือ ขับรถ ค่าเช่าสักพันห้า ค่าน้ำมันอีกพันห้า ใช้เวลาประมาณ 7-8 ชม น่าจะดีหรือปล่าวแอบเหนื่อยนิดนึง แต่สามีกับเราเคยขับรถเที่ยวยุโรปมาแล้ว ก็ไม่ลำบากเท่าไร ยังไงดีน้า รถไฟสบายสุดแต่แพงไป ใครพอจะมีข้อมูลราคารถไฟบ้างคะ

อยากคุมงบค่ะ เท่านี้ก็กดไม่ลง งบบานเบอะแล้ว (โดยเฉพาะค่าโรงแรม)

ขอบคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่