สอบถามค่ะ เรื่องอีสุกอีใสจะติดกันมั้ย

กระทู้คำถาม
อยากจะถามเพื่อนๆในห้องนี้ หรือว่าเพื่อนๆที่เป็นคุณหมอหน่อยค่ะ
พอดีที่ทำงาน แม่บ้านเค้าเป็นอุสุกอีใส(ติดมาจากลูกเค้า) เค้าอาการเริ่มๆเป็นไข้ค่ะ เรากลัวจะติดค่ะ
ทีนี้คนที่ทำงานเขาบอกว่าไม่เป็นไร ไม่น่าจะติดกันได้เพราะไม่ได้ใกล้ชิด แต่เราก็กังวล(มาก)ค่ะ
คือส่วนตัวเราไม่เคยเป็น เคยฉีดวัคซีนก็เลยไม่เป็นค่ะ
จะมีโอกาสติดอีสุกอีใสมั้ยคะ? คนที่เคยเป็นแล้วจะเป็นอีกมั้ยคะ?

หรือเราวิตกเกินไปคะ T^T
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่