สอบถามเกี่ยวกับการเรียกค่าเสียหาย กรณีถูกรุมทำร้ายร่างกายครับ

กระทู้คำถาม
พอดีเกิดเหตุการณ์หลังจากไปเที่ยวกลางคืนครับผม
ตัวผมกับเพื่อน 2 คนออกจากผับมากำลังจะไปทานข้าวต่อ
ขณะเดินไปเอารถก็มีกลุ่มวัยรุ่นประมาณ 10 คน ยืนอยู่

พอพวกผมเดินผ่านก็มีคำด่ามาจากในกลุ่มผมเลยด่าตอบโต้ไป
จากนั้นในกลุ่มประมาณ 2-3 คนก็วิ่งเข้ามารุมผม โดยมีเพื่อนผมและกลุ่มเพื่อนพวกนั้นเข้ามาห้าม
หลังเกิดเหตุเพื่อน ๆ ในกลุ่มนั้นได้เข้ามาขอโทษ บอกว่าเพื่อนเค้ามีเรื่องกับอีกกลุ่ม
อารมณ์ค้างอยู่ก็เลยด่าคนผ่านไปมา สุดท้ายมาซวยที่ผม
เค้าขอโทษและขอให้จบ อ้างว่าในกลุ่มคนที่มารุมผม 1 ในนั้นมีพ่อเป็นตำรวจ

ผมเองก็ไม่ยอม พ่อเป็นตำรวจแล้วมีสิทธิมาไล่ทำร้ายชาวบ้านแบบนี้เหรอ
ผมเองก็เจ็บหนักอยู่ ตอนนั้นก็ไม่รู้ว่าหนักแค่ไหนแต่เลือดท่วม
(หลังจากไปตรวจร่างกายแล้ว หมอบอกว่าศรีษะมีแผลฉีกขาด ต้องเย็บถึง 3 จุด บริเวณใบหน้าและลำตัวมีแผลถลอก ฟันหน้าแตก 3 ซี่)
ก็เลยเข้าไปแจ้งความที่สถานีตำรวจ โดยให้เพื่อนผมและเพื่อนของกลุ่มวัยรุ่นไปเป็นพยาน (เค้าก็ดีนะ ยอมไปเพราะบอกว่าเพื่อนเค้าผิดจริง)
เจ้าหน้าที่ตำรวจแนะนำให้ไปตรวจร่างกาย หลังจากนั้นจะเรียกทั้งคู่มาคุยกันอีกที

อยากจะสอบถามเพื่อน ๆ ว่ากรณีแบบนี้ผมเรียกร้องอะไรได้บ้างครับ
คำนวณเฉพาะค่ารักษาพยาบาลน่าจะประมาณ 15,000 บาท  
ฟันซี่หน้าผมเคยครอบฟันมาราคา 10,000 บาทเข้าไปแล้ว

ผมกลัวว่าวันที่ร้อยเวรนัดเข้าไปคุย เค้าจะเอาพ่อที่เป็นตำรวจมาด้วย
ผมเองไม่รู้กฏหมาย จึงอยากสอบถามว่ากรณีแบบนี้ผมต้องดำเนินการอย่างไร
และโดยปกติแล้วเค้าต้องรับผิดชอบค่ารักษาพยาบาลทั้งหมดรึเปล่า
และค่าสินไหมเรียกร้องเท่าไหร่ อย่างไร

รบกวนปรึกษาทุกท่านด้วยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่