ถึงทีมข่าวช่อง3 และคุณพิศาลผู้ดำเนินรายการ ไขประเด็นดัง ครับ

กระทู้สนทนา
ขออนุญาตินะครับ
ผมเพิ่งดูข่าวทางช่อง 3 และรายการไขประเด็นดัง
รายการได้เสนอเทปข่าวการสัมภาษณ์นายกเมื่อวานนี้ ที่มีการถามนายกเรื่องพลาดพิงไปถึงตระกูล
ที่นายกต้องตอบคำถามนี้แทบจะทั้งน้ำตา

ซึ่งประเด็นนี้ผมว่าก็เป็นการนำเสนอข่าวที่เป็นข่อเท็จจริงที่เกิดขึ้นแล้ว แต่ทางคุณพิศาลต่อท้ายข่าวนี้
ด้วยการอ้างถึงคอมมเมนต์ในอินเตอร์เน็ต ย้ำนะครับ คอมเมนต์ในอินเตอร์เน็ต ในเชิงหักล้างความรู้สึก
นั้นของนายกว่า แล้วก็มีคนอื่นต้องเจ็บใจ เจ็บช้ำหรือเสียใจกับการกระทำของอตีลนายกผู้เป็นพี่ชายเหมือนกัน

มันไช่หรือครับ ที่จะเอาคอมเมนต์ในอินเตอร์เน็ตมากล่าวถึงตัวเนื้อข่าวที่ว่านี้ เพราะคอมเมนต์นั้นๆก็เป็น
แค่ความคิดเห็นของแต่ละคนเท่านั้นนะครับ อาจจะถูกหรือผิด อาจจะใส่เอาความคิดของตัวเองเข้าไป
ซึ่งบางครั้งอย่างที่รู้ๆกันว่า บางทีมันเกินไปหรือเปล่า นักเลงคีย์บอร์ดหรือเปล่า แต่ผมไม่ได้บอกว่ามันอาจ
จะไม่เป็นความจริงทั้งหมดนะครับ
ถ้าจะเสนอหรือเล่นประเด็นนี้จริงๆก็ควรอ่านคอมเมนต์อีกฝั่งด้วย เพราะคุณทำแบบนี้อาจจะถูกตีโจทย์เอาได้
ว่าคุณเลือกข้างนะครับ ซึ่งมันสาบานได้เลยว่า มันไม่เหมาะสมอย่างยิ่งยวดในสถานะสื่อมวลชน ที่ผมคิดว่า
สื่อทุกสำนักสมควรจะรู้ซะที และน่าจะรู้ได้ตั้งนานแล้วด้วย

ท้ายที่สุดหลังจากนั้นข่าวนี้ก็ได้นำเสนอปฏิกริยาจากฝ่ายตรงข้ามกับรัฐบาลรักษาการ์ณ ซึ่งก็คือ กปปส ได้
ออกมาแสดงความคิดเห็นในเชิงแข๊งกร้าวอย่างที่เคยเป็นอยู่ ต่อการให้สัมภาษณ์ของนายก ที่ผมคิดว่ามันควร
เป็นการนำเสนอแบบนี้ไปเลยแต่แรก โดยไม่ต้องกล่าวถึงคอมเมนต์ในอินเตอร์เน็ตก็ได้ครับ เพราะคุณก็ไม่ได้
บอกที่มาของมันด้วยนี่ ว่าเอาจากที่ไหน อ่านตามที่เค้าพิมพ์ทุกตัวอักษรหรือเปล่า คนที่จุดติดง่ายเค้าจะเอา
ไปต่อยอดกันจนผลมันเสียหายเกินคาดก็ได้นะครับ

การนำเสนอข่าวทั้งสองด้านแบบนี้ไม่ดีกว่าเหรอครับ
เข้าใจว่าการวิเคาระห์ข่าว หรือการวิพาทย์ข่าวนั้น ผู้เขียนหรือผู้ดำเนินรายการก็อาจจะใส่ opinion หรือความคิด
ของตัวเองเข้าไปบ้าง แต่ผมว่าแบบนี้มันจะงามเหรอครับ?

ทั้งนี้ผมไม่ได้กล่าวหาว่าทีมข่าว หรือตัวผู้ดำเนินรายการได้เลือกข้างหรือเอียงไปในทางใดนะครับ
ผมแค่อยากบอกในประเด็นที่ผมเห็น และผมคิดว่ามันไม่น่าจะเหมาะ ประเทศและผู้คนแตกแยกเพราะการแสดง
ความคิดเห็นแบบนี้มามากเกินจะพอแล้ว ลดๆลงหน่อยบางทีประเทศนี้หรือคนในประเทศนี้อาจจะมีวาสนาได้มี
ความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นแบบที่ควรจะเป็นมากกว่านี้(ซักที)ก็ได้นะครับ

ด้วยความเคารพครับอัศวินเหงื่อตก
แสดงความคิดเห็น
Preview