โดนขู่แบล็คเมล์ปล่อยคลิปจากต่างประเทศ ทำอย่างไรดีครับ

ตอนนี้ผมเครียดมากครับ ทำอะไรไม่ถูกเลย

เรื่องมีอยู่ว่า วันนึงผมได้รับแอดเฟสบุคมาจากผู้หญิงต่างประเทศคนนึงครับ เค้าบอกว่าเค้าอยู่ที่ฟิลิปินส์ครับ
เมื่อผมรับแอดเค้าก็ทักคุยมาตามปรกติครับ แล้วก็ถามว่าผมเล่น skype รึเปล่า ผมก็ตอบว่าผมเคยเล่นครับ
ผมคุยกับเค้าผ่านทางเฟสบุก แล้วเค้าก็ให้ผมแอดskypeไปครับ คุยไปคุยมา เค้าถามว่าอยากจะสนุกมั๊ย ให้ผมไปที่ส่วนตัวๆเช่นห้องน้ำ
ผมนึกสนุกว่าเค้าจะทำอะไร เลยทำตามเขาไปเข้าห้องน้ำครับ จากนั้นเค้าก็ video call มา ผมก็กดรับ
ด้วยความโง่ของตัวผมเอง และไม่ทันคิดครับ เค้าบอกให้ผมโชว์แลกกันกับเขาผมก็โชว์ไปครับ
สุดท้าย กลายเป็นว่า เค้าบันทึกวีดีโอไว้ และ ขู่ว่า เค้าได้เซฟข้อมูลเฟสบุก เพื่อน ครอบครัว โรงเรียน และ มหาลัยของผมไว้หมดแล้วครับ
หากผมไม่โอนเงินให้เค้า เค้าจะเอาคลิปที่ผมโชว์อัพโหลด และ ส่งไปให้ทุกคนในเฟสบุคครับ
เค้ามีชื่อเฟสบุคของ ทั้งเพื่อน และครอบครัว และข้อมูลของผมหมดเลยครับ
เค้าเรียกเงินเป็นจำนวน5000usd ครับผมเป็นแค่คนธรรมดา ไม่มีเงินมากมายขนาดนั้นครับ เงินเก็บที่ผมมีก็ไม่เกินหมื่นด้วยซ้ำ
เค้าให้เวลาผมถึง วันพรุ่งนี้ก่อนเที่ยงครับ ไม่งั้นจะส่งคลิปไปให้ทุกคนดู

ตอนนี้ผมเครียดมากเลยครับ หากคลิบหลุดไปสู่คนในครอบครัว เพื่อนๆ พี่น้อง ผมคงจะไม่สามารถสู้หน้าใครได้อีกแล้วครับ
หากปล่อยคลิปให้คนไม่รู้จักผมดูผมยังพอทำใจได้ครับ แต่นี่เค้ามีลิงค์ของ เพื่อนๆ และครอบครัวผมทุกคนเลย

ผมลองหากระทู้เก่าๆ ก็เจอเคสแต่คนขู่อยู่ในประเทศเดียวกัน แบบนั้นยังพอไปแจ้งความได้ครับ
แต่เรื่องของผม ทางนั้นเค้าอยู่ต่างประเทศ ผมจะสามารถทำอย่างไรได้มั่งครับ

ปล. ตอนนี้ผมกลัวเค้าดึงข้อมูลผมไปมากกว่านี้ครับผมเลยลบเขาจากเพื่อนในเฟสบุคไปครับ แต่ผมว่าคงไม่ทันละ
แต่ผมยังคงมีข้อความที่คุยกันอยู่ในskypeครับ

_________________________________________________________________________________________

อัพเดท 16/12/2556 ครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบดีๆครับ ช่วยได้มากเลยครับ

เรื่องผ่านมาได้อาทิตย์นึงแล้วครับ
สถานการณ์ปัจจุบันเงียบสงบดีครับ จนถึงตอนนี้ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
ผมไม่ได้เล่น skype และ ทำการปิด facebook แบบชั่วคราวครับ

อยากให้เรื่องของผมเป็นอุทาหรณ์สำหรับทุกคนนะครับ
เพื่อไม่ให้ตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพพวกนี้ครับ จะทำอะไรก็คิดดีๆก่อนว่าปลอดภัยสำหรับตัวเองรึเปล่า
ทั้งพวกชอบโชว์ และพวกไม่เคยคิดจะโชว์ครับ คนเรามีสิทธิที่จะทำอะไรก็ได้นะครับ
โดยที่ไม่ไปเบียดเบียนและสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น

** หากคุณตกเป็นหยื่อ หรือมีคนรู้จักที่โดนในลักษณะเดียวกันกับผม หลังไมค์มาได้เลยครับ
ประสบการณ์ของผมอาจจะช่วยเป็นทางออก หรือเป็นส่วนช่วยในการตัดสินใจได้บ้างครับ
เพราะผมรู้ว่าคนที่ไม่ได้ตั้งใจจะโชว์ แต่ดันมาโดนแบบนี้ รู้สึกและเครียดขนาดไหนครับ
ไม่อยากจะเล่า หรือ ให้คนรู้จักรับรู้หรอกครับ อยากให้มันเป็นความลับ
ผมอยากจะช่วยคนที่โดนเหมือนกันครับ เพราะในวาลานั้น ผมก็ต้องการคำตอบและความช่วยเหลืออย่างมากเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ พาพันขอบคุณ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่