ผมกำลังจะย้ายทะเบียนเข้าบ้านใหม่ สิทธิเลือกตั้งผมจะอยู่ที่ใหนครับ

กระทู้คำถาม
ผมไปลงทะเบียนใช้สิทธิล่วงหน้า ตั้งแต่ การเลือกตั้งวันที่ 23 ธันวา 2551  แต่กกต ไม่ย้ายสิทธิกลับภูมิลำเนา
เมื่อคราวเลือกตั้งครั้งล่าสุด 3 กรกฎาคม 2554 ทำให้ผมพลาดสิทธิไป คราวนั้นสิทธิของผมยังต้องไปเลือกตั้งล่วงหน้า และยังอยู่ที่บางกะปิ  
เรื่องนี้ทำให้ผมแค้น กกต ชุดนี้มาก

คราวนี้ ผมซื้อบ้านใหม่ กำลังจะย้ายเข้าทะเบียบบ้านที่โคราช  
ผมจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ  ที่จะทำให้สิทธิการเลือกตั้งของผม ยังเป็นที่ประกาศเป็นวันเลือกตั้ง ไม่ใช่ล่วงหน้า  ต้องไปแจ้งยกเลิกที่ใหน บางกะปิ หรือโคราช

ปล. ถ้าเลือกตั้งภายใน 60 วัน  นี้  ผมคงไม่มีสิทธิเลือกที่โคราชหรือเปล่าครับ    ต้องกลับไปภูมิลำเนา ที่อุดรใช่หรือไม่
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 10
การใช้สิทธิ์ล่วงหน้าคือการใช้สิทธิ์ก่อนวันจริง  แต่ภูมิลำเนาเลือกตั้งต้องอยู่ที่เดิม   ส่วนการใช้สิทธิ์นอกเขตจึงจะมีการย้ายภูมิลำเนาครับ

ถ้าคุณจะย้ายไปโคราช  ต้องย้ายก่อนเลือกตั้ง  90  วัน  หรือ  1  ปี  ผมไม่แน่ใจ  แม้จะย้ายไปแล้ว  ถ้าไม่ครบกำหนด  คุณต้องไปเลือกตั้งที่เดิมก่อน

ลองโทรถามทางเทศบาล,  อำเภอ,  จังหวัดอีกทีครับ

.
แสดงความคิดเห็น
Preview