อย่ามัวแต่คิด เริ่มนับ 1 เลย มาออกกำลังกายกันดีกว่าค่ะ (มีรูป)

ก่อนออกกำลังกาย
สูง: 167  หนัก 62.5
อาหารการกิน : กินเมื่อหิว กินเมื่ออยาก กินไม่คิด 55+ (กล้วยทอด ไข่เต่า น้ำอัดลม เค้ก ขนมหวาน คาปูชิโน ฯลฯ)
ออกกำลังกาย : ไม่มี (นานๆ 6 เดือนเล่น ฮูลาฮูป 1 ที)
พักผ่อน : แล้วแต่ง่วง บางทีดึก บางทีหัวค่ำ บางทีเกือบเช้า
ลักษณะการทำงาน : นั่งหน้าคอม

เริ่มออกกำลังกาย 12/09/2556
สาเหตุที่คิดออกกำลังกาย
1.เนื่องจากรู้สึกอึดอัดตัวเอง (ก่อนมีลูกหนักประมาณ 57 Kg.ปัจจุบันลูกอายุ 6 ขวบ) เปลี่ยนเสื้อผ้าบ่อย
2. อยากใส่กางเกงยีนส์ให้ได้ เพราะขาใหญ่มาก ใส่กางเกงยีนส์ไม่ได้แล้ว T T
3. รอลูกเรียนบัลเล่ย์ นั่งรอ เดินดูของในห้างรอ เบื่อมากๆๆๆ หาอะไรทำดีกว่า
เริ่มออกกำลังกายโดยการ : เข้าฟิตเนส --> วิ่งบนลู่ อีลิปติคอล เข้าคลาสโยคะ บอดี้ไวฟ์ ฯลฯ เล่นเวทแมชชีนเน้นเฉพาะขา
ปัจจุบัน : น้ำหนัก 58 kg. อายุ 35 ปี
ออกกำลังกาย : 5-6 วันต่อสัปดาห์ วันละ 1.5 ชั่วโมง
พักผ่อน : นอนไม่เกิน 5 ทุ่ม
อาหารการกิน : เ้น้นคลีนฟู้ด (ตัดน้ำอัดลม กาแฟ ขนมกรุบกรอบทั้งหลาย) ช่วยได้มากๆๆๆๆๆ กินอาหาร 3-5 มื้อ ค่อยๆแบ่งทาน เน้นโปรตีน  ลดแป้ง
ลักษณะการทำงาน : เหมือนเดิม
***ตอนนี้เริ่มใส่กางเกงตัวเดิมได้แว้ววววว****
อนาคต
อยากมี six pack 555+ และลดเปอร์เซนต์ไขมันในร่างกาย เพิ่มมวลกล้ามเนื้อ
จะเน้น Weight Training ให้มากขึ้นเพื่อเพิ่มมวลกล้ามเนื้อ มาช่วยในการเผาผลาญแคลอรี่

อยากแชร์ให้ทุกคนเริ่มก้าวแรกกันค่ะ อย่ามัวรอวันโน้นวันนี้ เริ่มก่อนสุขภาพดีก่อนนะคะ...^ ^

เพิ่มเติมค่ะ...มีคนถามมาว่าควรออกกำลังกายอย่างไร ไม่มีเคล็ดลับอะไรมากนะคะ ชอบเล่นอะไร ตามใจชอบเลยค่ะ ให้ไม่ฝืนตัวเองเกินไป
แนะนำเป็นหลักกว้างๆนะคะ

จริงๆแล้วไม่มีท่าออกกำลังกายที่มันตายตัวนะคะ
แต่หลักการลดน้ำหนักที่ตัวเองศึกษามาคือ
1.การออกกำลังกายที่เค้าเรียกกันว่า คาร์ดิโอ  หรือ แอโรบิค คือ เป็นการออกกำลังกายที่ทำให้หัวใจเต้นเร็วขึ้น ทำแล้วรู้สึกหัวใจเต้นเร็ว ทำแล้วต้องเหนื่อย รู้สึกหอบ และต้องเป็นการออกกำลังกายอย่างต่อเนื่องตั้งแต่ 30 นาทีขึ้นไป ร่างกายจึงจะดึงไขมันที่สะสมในร่างกายมาใช้  เช่น การวิ่ง การเดินเร็ว การเต้นแอโรบิค เล่นเครื่องเล่นในฟิตเนส... การซักผ้า ถูพื้น ยกของหนัก ไม่ถือเป็นการออกกำลังกายแบบคาร์ดิโอ...
   คนที่ต้องการลดน้ำหนัก ลดไขมันมักจะออกำลังกายแบบคาร์ดิโอ
2. การออกกำลังกายแบบ เวทเทรนนิ่ง เป็นการออกกำลังกายแบบไม่ใช้ออกซิเจน การออกกำลังกายเพื่อต้านกับแรงต้านภายนอก ในระยะเวลาสั้น เช่น ยกน้ำหนัก ดัมเบล หรือ บอดี้เวท(ใช้ร่างกายตัวเองเป็นแรงต้าน) จะเป็นการสร้างมวลกล้ามเนื้อให้เพิ่มขึ้น โดยส่วนใหญ่ เมื่ออายุเยอะขึ้น กล้ามเนื้อคนเราจะลดลงเรื่อยๆ เมื่อมวลกล้ามเนื้อลดลงส่งผลให้การเผาผลาญพลังงานต่ำลง จึงเป็นเหตุผลว่า ทำไมกินเหมือนเดิมสมัยวัยรุ่นแต่กลับอ้วนเร็ว
   เมื่อเราออกกำลังกายแบบ เวทเทรนนิ่ง มวลกล้ามเนื้อเราจะมากขึ้นและมีการเผาผลาญพลังงานมากขึ้น กินอาหารเข้าไปในปริมาณที่เหมาะสมก็เผาผลาญหมด ไม่เหลือเก็บสะสม

ดังนั้นเราควรออกกำลังกายทั้ง 2 แบบควบคุ่กันไป เพื่อสลายไขมัน และสร้างกล้ามเนื้อเพื่อเพิ่มอัตราการเผาผลาญพลังงาน ค่ะ

*****ที่สำคัญคือ การกินอาหาร พยายามกินอาหารคลีนฟู้ด คือ อาหารที่ไม่แปรรูป หรือแปรรูปน้อยที่สุดค่ะ อาจจะมีไม่คลีนบ้างเป็นบางครั้งเพื่อสนองกิเลสค่ะ 555+***********

ลองเสริชหาคำว่า คลีนฟู้ดนะคะ
สุขภาพดีไปด้วยกันค่ะ
ไม่แ่น่นะคะ คนที่จะมา Review คนต่อไปอาจเป็นคุณ ^^

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่