ผู้รู้กฎหมายช่วยด้วยครับ คืนรถแล้ว โดนธนาคารเปรียบหรือเปล่า

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ
ผมแนะนำตัวเองก่อน ผมชื่อ แบงค์ ครับ
ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการธนาคารแห่งหนึ่ง ชื่อ นามสมมุติ ก.......ค
เรื่องคือพ่อกับแม่ผมได้ไปเช่าซื้อรถยนต์มือสองใว้ 1 คันกับธนาคารตั้งแต่ปี 2554 โดยดาว เป็นเงิน 300,000บาท และผ่อนชำระ อีก งวดละ 25,000บาท เรื่อยมา และเจอปัญหาราคายางตกต่ำมากๆ จึงไม่สามารถผ่อนต่อไปได้ จึงติดต่อธนาคาร เพื่อนำรถไปคืน เมื่อเดือน ตุลาคม 2556และมียอดที่ปิดบัชชี่ 1,250,000บาทและธนาคารได้นำรถเข้าประมูลขายทอดตลาด ในราคาที่ ราคา 670,000 บาท ซึ่งต่ำกว่าราคากลางมาก อ้างอิงราคากลางรถมือ หลังตลาดรถวันนี้ เล่มพศจิกายน 2556 อยู่ที่ 1,200,000บาท ซึ่งธนาคารขายต่ำกว่าราคากลางมากและยังมาเรียกเก็บส่วนต่าง จำนวน600,000บาทกับทางที่บ้านผม
ผมคิดว่าเค้าเอาเปรียบมากไปหรือเปล่า เพราะเงินดาวเราก็จ่าย เงินผ่อนเราก็ผ่อน รวมกัน 500,000กว่าบาท ซึ่งราคารถตอนที่ซื้อราคาอยู่ที่ 1,500,000บาท เพราะรถก็ไม่อยู่กับเราแล้ว ยังให้ผ่อนราคาเต็ม เพราะเค้าไปขายในราคาที่ถูกกว่าราคากลาง ถึง50% ผมคิดว่าถ้าแล้วหักลบเงินที่เคยจ่ายไป น่าจะจ่ายส่วนต่างไม่เกิน 150,000-200,000 บาท และถ้าเราไม่ยอมจ่าย 600,000 ถ้าให้เค้าฟ้องศาลเอาเราจะสามารถลดบ่อนราคาลงได้มัยครับ เพราะถ้าผ่อนราคานี้ ไม่รู้จะเอาไปคืนเค้าทำไม่ เพราะเค้าเล่นเรียกเก็บเต็มเลยเราไม่ได้หนียินดี รับสภาพหนี้แต่ราคานี้มันโกงกันเห็นๆ อยากทราบว่าเค้าสามารถทำอะไรเราได้บ้างครับแล้ว ตอนนี้ บ้านเป็นชื่อแม่(เจ้าของรถ)เค้าจะยึดบ้านเราได้ด้วยหรือครับ มีทางออกทางใหนบางครับ ขอบคุณอาจารณ์ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview