ว่าด้วยเรื่องการหัดลูก ๆ ในเรื่องการขับถ่าย

กระทู้คำถาม
มีเรื่องจะปรึกษาคุณแม่ ๆ ค่ะ ตอนนี้ลูกสาว อายุ 2 ขวบ 1 เดือน คุณเธอทำได้แทบทุกอย่าง อยากจะทาน อยากจะไปไหน  เธอบอกได้หมด แต่มีอยู่เรื่องเดียวที่บอกไม่ได้ คือ ฉี่/อึ๊ (ภาษาสามัญไปหน่อยนะคะ) ทำยังไงให้น้องบอกได้สักทีคะ !!!

# ปัจจัยอย่างแรกที่สำหรับเรา เราคิดว่าคงเป็นเพราะ เรากระเตงลูกไปทำงานด้วย เราทำงาน 5 โมงเย็น - 5 ทุ่ม จำเป็นต้องใส่แพมเพิสตลอดเวลาที่อยู่ที่ทำงาน แกเลยไม่ได้หัดสักที ส่วนตอนกลางวัน ก็ให้น้อง ใส่กางเกงในตัวเดียว ไม่ได้ใส่แพมเพิสให้ เวลาเค้าปวดฉี่ จะบอกทันบ้างไม่ทันบ้าง ยิ่งเวลาจะอึ๊นี่หนักเลย สอนให้เค้านั่งกระโถนตั้งแต่เล็กแต่ไม่ยอมเอากระโถนเลย ตอนนี้เวลาอึ๊ ก็ต้องยืนอึ๊เอา
ปวดใจสุด ๆ ที่เลี้ยงลูกได้ไม่ดี  อมยิ้ม08
# รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ เพราะอีกไม่นาน ก็ต้องไปโรงเรียนแล้ว อมยิ้ม17
แสดงความคิดเห็น
Preview