วันปิยะมหาราช

ตามหาไอแพดจากเกมเฮเดย์ ภาค3

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะพี่ ๆ ทุก ๆ คน วันนี้หนูมีความคืบหน้าเกียวกับการตามหาไอแพดของหนูมาเล่าให้พี่ ๆ ฟังอีกค่ะ
พี่ ๆ  คนไหนที่เพิ่งเข้ามาช่วยอ่านกระทู้แรก http://pantip.com/topic/31229343
และกระทู้ที่สองด้วยนะคะ http://pantip.com/topic/31255175
เพราะพี่ ๆ อาจจะงงได้ค่ะ

ค่ะ และหลังจากที่ตร.ออกหมายเรียกพี่ ค. ไปแล้ว(ขอใช้ตัวย่อนะคะ พี่ ค. คือพี่กระเทยคนนั้นค่ะ)
เมื่อวานนี้ตอนประมาณ 15.00 น. แม่หนู่โทรมาบอกว่าตร.ติดต่อมาหาแม่
บอกให้แม่ไปพบที่โรงพัก เพราะคนที่ออกหมายเรียก ไปเข้าพบกับเจ้าหน้าที่แล้ว
หนูก็เลยลาอาจารย์ออกไปค่ะ

พอไปถึงหนูตื่นเต้นมาก มีแม่ น้อง และหนู เดินเข้าไปหาเจ้าหน้าที่สอบสวน
แต่เจ้าหน้าที่ติดสอบสวนคดีอยู่ จึงให้หนูนั่งรออยู่ด้านนอกก่อน
หนูก็กวาดสายตามองไปรอบ ๆ ก็เห็นพี่ ค. มากับเพื่อนสาวของเธอ นั่งอยู่อีกมุมหนึ่ง
หนูรู้ในทันทีเลยค่ะ ว่าต้องเป็นคนนี้แน่ ๆ เพราะจำหน้าเธอได้ หนูก็กระซิบบอกแม่บอกน้อง
ระหว่างที่นั่งรอเจ้าหน้าที่ หนูกับพี่ ค. เราสบตากันไปมา

แล้วจู่ ๆ พี่เค้าก็เดินเข้ามา แล้วก็มาทักว่า "ใช่เจ้าของไอแพดไหมคะ"
หนูเลยตอบว่า "ใช่ค่ะ"
แล้วเราก็คุยกันถามถึงเรื่องได้ไอแพดมาอย่างไร ?
พี่รู้ใช่ไหมว่ามีคนเข้าไปเล่นเกมเฮเดย์ ?
แล้วพี่เค้าก็ถามหนูว่า หนูรู้ชื่อพี่เค้ายังไง ?
ไปสืบมาจากไหน ?
พี่เค้าชมหนูด้วยค่ะว่า น้องเก่งจัง (อิอิ)

คุยกันได้สักพัก เจ้าหน้าที่ก็มาเรียกเราเข้าไปคุยด้านในค่ะ
และก็เริ่มถามพี่ ค.
พี่ค.บอกว่า เค้าไม่รู้ว่าไอแพดนี้เป็นของขโมยมา
แฟนพี่เค้าที่ชื่อว่า ข. เอามาเสนอขายให้ ในราคา 11,000 บาท
เพราะพี่ชายของพี่ ข. ที่ชื่อว่า พี่ ก. ต้องการใช้เงิน เพราะว่าเมียของพี่ ก. จะคลอดลูก
จึงให้พี่ ข. นำไอแพดมาขายให้
จากนั้นเจ้าหน้าที่ก็ให้พี่ ค. เปิดรหัสเครื่อง
และเทียบกับรหัสเครื่องข้างกล่องที่หนูถือไปด้วย
ปรากฏว่า รหัสเครื่องตรงกันแป๊ะ !
(เย้ ๆ ๆ ดีใจมากเลยค่ะ )

พี่ ค. บอกว่าตอนนั้นก็พอมีเงินเก็บอยู่บ้าง
และด้วยความอยากช่วยพี่ของแฟน จึงซื้อไว้
แต่ตอนนี้ พี่ค. เลิกกับพี่ ข. แล้ว ตอนคบกันก็คบกันแค่ระยะเวลาสั้น ๆ
ไม่รู้ที่อยู่ของพี่ ข. ที่แน่นอน เพราะพี่ ข. ชอบเปลี่ยนที่อยู่บ่อย

พี่ ค. บอกว่า ตอนได้เครื่องมา ก็มีแค่แอพเครื่องอย่างเดียว
แอพอื่น ๆ ก็ไม่มี
หนูเลยถามพี่ ค.ว่า "พี่โหลดเกมเฮเดย์มาเล่น มันไม่ได้เริ่มเวล 1 ใช่ไหมคะ์"
พี่ค.บอกว่า "ใช่ ตอนที่พี่โหลดมามันก็เป็นเวล 42 แล้ว พี่ก็เลยเล่นต่อ"
รายละเอียดการสนทนามีเยอะกว่านี้นะคะ คงเล่าไม่หมดค่ะ

สรุปแล้ว พี่ค. ก็แสดงความบริสุทธิ์ใจ ให้เจ้าหน้าที่ยึดไอแพดไว้เป็นของกลางเพื่อตรวจสอบ
และพี่ค. ก็ให้ความรวมมือเป็นอย่างดี ในการบอกชื่อจริงของพี่ ข.
เพื่อให้เจ้าหน้าที่ออกหมายเรียกมาสอบสวนอีกทีนึง

หนูดีใจมาก ๆ ที่เห็นไอแพด (แต่สภาพนี่ ยับเยินมาก 555)
ตอนนี้ก็แค่รอให้พี่ ข. เข้าพบเจ้าหน้าที่
จะได้สืบหาคนร้ายจริง ๆ อีกที

ถ้าพี่ ค. ไม่เปลี่ยนชื่อฟาร์มหนูคงหาไอแพดไม่เจอ
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนที่มาให้กำลังใจมากสุด ๆ เลยนะคะ
หนูเองก็ไม่คิดเหมือนกัน ว่าเป็นเพราะเกมจะทำให้หนูตามไอแพดของหนูจนเจอ
แล้วหนูจะมาเล่าความคืบหน้าให้ฟังอีกนะคะ บ๊ายบายค่าาาาาาาา -3-
แสดงความคิดเห็น
Preview