=[]= จบจิตวิทยาทำงานอะไรได้บ้าง ??!!!!!

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ผมเป็นเด็กม.6ที่กำลังจะเข้ามหาวิทยาลัยครับ
ผมอยากเรียนจิตวิทยาจุฬามากๆเลยครับ แต่ว่าคนรอบข้างดูจะไม่สนับสนุนซักเท่าไหร่ครับ
โดยทางบ้านให้เหตุผลว่าจิตวิทยาเป็นพื้นฐานของมนุษย์ก็จริงแต่มันไม่ใช่วิชาชีพ  และยังไม่แพร่หลาย
ผมเลยอยากทราบว่าจบคณะนี้ไปทำงานอะไรได้บ้างครับ  โดยเฉพาะเมื่อสถาบันที่ผมอยากเข้าไม่เปิดเอกจิตวิทยาคลินิก
แล้วถ้าเป็น HR เงินเดือนซักเท่าไหร่ครับ โดยส่วนตัวแล้วผมอยากเป็นอาจารย์ครับ เมื่อจบป.ตรีแล้วจะมีทุนไหมครับ
แล้วโอกาสที่จะได้เป็นอาจารย์มีสูงไหมครับ
แล้วถ้าผมจะไปต่อโทบริหารได้ไหมครับ
ผมอาจถามมากและไกลไปหน่อย (ยังไม่สอบเข้าเลยครับ555) แต่ช่วยตอบหน่อยนะครับ
จะได้ไปคุยกับผู้ปกครองได้ รายละเอียดสายงานนี้หายากมากครับ
ผมอยากเรียนศาสตร์นี้มากๆจริงๆครับ แต่บางครั้งความชอบอย่างเดียวก็ไม่พอครับ TT
ขอบพระคุณมากๆครับ

ปล. ผมแท็กไกลบ้านด้วย เพราะได้ยินมาว่าคณะนี้ที่ตปท.เป็นที่นิยม
มหาลัยเขามีทุนให้ไหมครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่