สงคราม 9 ทัพ พม่าแพ้เพราะ จัดทัพมาแบบไม่เตรียมเสบียงมาให้ดี ยุทธภูมิตั้งค่ายไม่เหมาะสม

กระทู้สนทนา
สงคราม 9 ทัพ พม่าแพ้เพราะ จัดทัพมาแบบไม่เตรียมเสบียงมาให้ดี ยุทธภูมิตั้งค่ายไม่เหมาะสมที่ทุ่งลาดหญ้า  มีเนินเขาโอบ เป็นแอ่งทางน้ำหลาก  โดนซุ่มโจมตีจาก ทหารของ กรมพระราชวังบวรซึ่งมี แค่ 700 คน  ทำให้ทัพหน้าของพระมหาอุปราชต้องระวัง พะวงหน้าหลัง อาหารก็ไม่พอต้อง กินเนื้อม้า และเห็นว่ามีเนื้อคนที่ตายด้วย

ทำให้ทัพหลวงของกษัตริย์ไม่กล้ายกตามมา จริงมั้ยครับ แต่จริงๆแล้วทหารบ้านเราก็เชี่ยวชาญการรบนอกแบบพอสมควรนะครับ
ซุ่มโจมตี หน้าหลังจน ทัพ 50 000 ไม่ไหวน่ะครับ ทางเราตั้งรับเต็มที่ที่กรุงเทพแค่ 20 000 โอวคุณพระช่วยยยย  เท่าที่เคยได้ยินมาตอนไปเยี่มค่าย และศาลเจ้าพ่อเขาชนไก่ด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่