มาแบ่งปันภาพ และไอเดีย การ DIY ของตกแต่งบ้านกันค่ะ (รูปเยอะ)

กระทู้สนทนา
เราเป็นคนชอบทำงานประดิษฐ์มากค่ะ ด้วยอารมณ์ที่ว่า อยากได้อะไร ถ้าทำขึ้นเอง ก็ทำ.. ประหยัดเงินแถมภูมิใจด้วย ยิ้ม
แต่ส่วนใหญ่จะทำเป็นของเล็กๆ ประกอบกับเช่าหออยู่ตลอด(ซึ่งมีกฎห้ามเจาะผนัง ห้ามติด นู่น นี่นั่น เยอะแยะ)
ก็เลยไม่ค่อยได้ทำอะไรใหญ่ๆ เป็นชิ้นเป็นอัน
แต่ตอนนี้จะมีบ้านของ(ญาติ)ตัวเองแล้วค่ะ ซึ่งสามารถ ขุด เจาะ เคาะ แปะ ได้ตามใจ (เหอๆเท่)
ก็เลยเก็บสะสมภาพ การ DIY ไว้เยอะ และอยากเอามาแบ่งให้สำหรับคนที่สนใจเรื่องนี้เหมือนกัน

ซึ่งรูปต่างรวบรวมมาจากpinterest.com นะคะ

มาดูกันเลย

เริ่มด้วย แจกัน โดยใช้ขวดเปล่า รูปทรงสวยๆมาทำค่ะ

หรือจะทาสีภายนอก เสร็จแล้วก็หา Prop เก๋ๆ มาแปะ เช่น เหรียญ(แอบเปลืองนะ ฮ่ะๆ) เป็นต้น

ต่อไปก็เป็นโคมไฟ ซึ่งพามาดูแล้วบางอันก็ทำง่ายและสวยจนคาดไม่ถึง แถมยังใช้วัสดุใกล้ตัวอีกด้วย

หรือจะทำให้พรมเรียบๆ ดูมีลูกเล่นขึ้น ก็สร้างลวดลายให้มันซะเลย

ตะกร้า ใส่ของกระจุกกระจิก ตามประสาผู้หญิงๆ

หรือมีเครื่องประดับเยอะ อยากเก็บให้เป็นระเบียบ ก็ทำเก็บแหวนมาซะ

พอมีตะกร้าเยอะแล้ว ก็เอามาทำกระถางปลุกต้นไม้ ห้อยผนัง

ผนังบ้านโล่งๆ ก็ใช้ความ ART ของผู้หญิงหัวเราะ สร้างสรรค์ผลงานไปตกแต่ง

ไอเดียนี้ ชอบมากเป็นพิเศษ จุ๊บๆ

หรือถ้าใครเพิ่งรีโนเวทบ้าน มีไม้เหลือใช้ ก็เอามาทำเฟอนิเจอร์ใหม่ ไม่ซ้ำใคร เพราะทำเอง  เค้าล้อเล่น

ผ้าม่านก็ไม่จำเป็นต้องรูดจากซ้ายไปขวา ขวาไปซ้ายเท่านั้น ของเราเป็น บน ล่าง ฮี่ๆ

หมดแล้วจ้า ใครมีไอเดียอื่น แบ่งปันกัน ก็เชิญได้นะจ๊ะ หัวใจ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่