ปรึกษา เพื่อนๆเรื่องการเลือกซื้อโน๊ตบุคอีกรอบนึงครับ one more again

กระทู้สนทนา
ผมปวดหัวมากครับ บอกเลยตอนนี้ สาเหตุมาจากอะไร เชิญอ่านเลยครับ
เริ่มการ ผมต้องการโน๊ตบุคที่ เขียนเเบบได้ เปิดเเบบอ่านได้ ในโปรเเกรม auto cad ซึ่ง ใช้โปรเเกรมเเล้วไม่กระตุก เเละอยากได้ เเบบที่เล่นเกมเเรงๆได้ด้วย งบมี 22000-24000 บาท ครับ จากนั้น ผมลองตั้งกระทู้ถามเเล้วเมื่อ สองวันก่อน ประเด็นก็คือ ผมอยากได้ โน๊ตบุคที่ ตรงกับความต้องการผมจริงๆ เเต่ฟังจาก คอมเม้นต่างๆบอกว่า อย่าไปเชื่อคนขายที่มัน มาบอกสรรพคุณ มันจะเชีย เครื่องที่ ได้ค่าคอมมิสชั่นเยอะๆ ... หรือไม่ก็มันจะเชียเครื่องที่ ขายไม่ออก หรืออยากจะล้างสต๊อก ผมก็เลย ปวดหัวว่า อะไรคือ สิ่งที่ผมควรเชื่อ ควรซื้อ เพราะบอกตามตรงว่า ผมเห็นสเปค ในเเต่ ยี่ห้อ ของราคาประมาณที่ผมตั้งงบ ก็ คล้ายๆกัน i5 บ้างi7 เจนสาม เจนสี่ บ้าง  ถาม เค้าก้บอกว่า เจนสามมันเอ๊าเเล้วน้อง เจนสี่ดีกว่า พอมาถามในพันทิพ บอกว่า เฮ้ย เจนสี่ กะ เจน สามต่างกันไม่มาก ...อีกอย่างคือ เเบทที่ ติดอยู่ในเครื่องเลย กับเเบตที่ถอดออกมาได้ ถามเค้าก็บอกว่า ถอดได้ดีกว่า มันช่วนในเรื่องการระบายความ ถามในพันทิพบอกว่า เฮ้ย ผมใช้มาสามปีไม่ถอดไม่เหนเป็นไรเลย เฮ้อ...... ต้องลง ผมเชื่อไครดีครับเนีย..... สรุปก็คือ อยากให้เพื่อนๆ ช่วยเเนะนำ คอมสเปค ตามที่ผมต้องการ เเล้วก็ ราคาประมาณ นั้น เเล้วก็ วัสดุอุปกรณ์ ประกัน อุบัติเหตุไหม กี่ปี ไรงี้อะครับ ผมจะได้ นำมาเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่