วันฮาโลวีน

จะเอาใบหุ้นเข้าพอร์ต ทำยังไงบ้างอะครับ

กระทู้คำถาม
คือคนรู้จัก เค้าเองก็เพิ่งจะรู้ว่าเราเล่นหุ้น เค้าบอกเค้าไม่ได้เล่น แต่ได้หุ้นมาฟรีๆ เป็นใบหุ้น ได้มาหลายสิบปีแล้วละ ตั้งแต่หนุ่มๆ ทำงานเค้าทำงาน TOT ตอนนี้เกษียณละ อายุ 70 กว่าๆ
ใบหุ้นที่มี ก็ TRUE สมัยนั้นราคาใบหุ้นเค้าบอก 10 บาทมั้ง เค้าบอกว่าสมัยก่อน ตัวละเกือบร้อยมั้ง เค้าก็ไม่ขาย ถือเฉยๆ
และอีกตัว เกียวกับสื่อสารอะไรนี่ละ จำไม่ได้ ที่ร่วมกับ TOT อะไรนี่ละเป็นหุ้นสื่อสาร ผมเองยังไม่รู้ ตัวละบาทมั้งราคาพาร์

เค้าเองก็จะให้ฟรีๆ เราก็บอกไม่ต้องให้หรอกมันเป็นเงิน ถือซะว่าชื้อบิ๊กล๊อตแล้วกัน เพี้ยนช้อปปิ้ง ลดให้ผมหน่อย เพราะปกติหุ้นพวกนี้ผมไม่ได้เล่น แต่ถ้าทุนมันต่ำ ก็อยากมีติดพอร์ตไว้เป็นสิริมคล ให้มันเขียวๆบ้าง ไม่ใช่เปิดมาเจอแต่แดงมันทั้งพอร์ต เพี้ยนเพลีย

ถ้าเอาใบหุ้นชื้อเค้ามาแล้ว ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง ที่จะโอนเข้าพอร์ตเราเลย แล้วปันผล(ตัวอื่นถ้ามี ก็เข้าพอร์ตเราด้วย)
แกก็มีอยู่หลาใบเหมือนกัน ผมก็ถาม อ่าวแล้วหุ้นพิมพ์นิยมมีได้มาเปล่าเค้าบอกมี INTUCH ด้วยละ แต่น้อยตัว ไว้พรุ่งนี้ถ้าผ่านไปจะถ่ายรูปมาให้ดู
บางใบ ตอนย้ายบ้านน้ำท่วม ทำหายไปก็มี เจ้าตัวเองก็ งงๆเหมือนกัน ไม่รู้จะไปแจ้งที่ใหน ก็ฝากผมมาถามในนี้ด้วยละ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview