การไป WWOOF ผิดกฎหมายมั้ย เสี่ยงแค่ไหนคะ?

กระทู้คำถาม
WWOOF คือโครงการที่ให้เรามีโอกาศไปทำงานในฟาร์มได้ทั่วโลก แลกกับที่พักและอาหาร เป็นการท่องเที่ยวแบบประหยัด มีจุดประสงค์คือท่องเที่ยว รู้วัฒนธรรม รู้จักเพื่อนใหม่ เรียนรู้งานฟาร์ม www.wwoof.net/

เรามีความฝันว่าอยากไปวูฟที่สวิสให้ได้ ชอบมากๆ ไปทำงานฟาร์มอยู่บนเทือกเขาแอลป์ แต่ตอนนี้สับสนมากค่ะ ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ คือเราเพิ่งทราบมาว่าจริงๆแล้วการวูฟนั้นผิดกฎหมาย เพราะการทำงานจะได้เงินหรือไม่ได้เงิน อาสา ก็ต้องใช้work permit ทั้งนั้น ซึ่งการไปวูฟเราต้องขอวีซ่าท่องเที่ยว ทำงานไม่ได้ ซึ่งว่ากันตามหลักก็คือผิดกฎหมาย มันเหมือนดับฝันเราเลยค่ะ
เลยอยากถามคนที่เคยไปว่ามันมีโอกาสไหมคะที่เราไปวูฟแล้วจะถูกจับ? แล้วตำรวจที่นั่น(ยุโรป)เขาเคร่งมากรึป่าวคะ? เช่น ถ้าถูกจับได้จะเกิดอะไรขึ้นคะ? เราควรซีเรียสกับเรื่องนี้เเค่ไหน เสี่ยงแค่ไหน หรือไม่มีปัญหา
เรื่องนี้มันค่อนข้างกำกวมค่ะ จริงๆแล้วหากถูกถาม เราก็สามารถบอกได้ว่าเรามาเยี่ยมเพื่อน(visitor visa)ซึ่งก็คือเจ้าของฟาร์ม ไม่ได้ทำงานแต่รู้จักกันเป็นเพื่อน แต่อย่างไรก็ตามมันก็คือการโกหก
เข้าใจว่าโอกาศที่จะถูกจับนั้นน้อยมากค่ะ แต่หากถูกจับโทษอาจรุนเเรงถึงส่งกลับประเทศและโดน black list ไม่ให้เข้าประเทศอีก
ไม่รู้ว่าเราคิดมากไปรึป่าวนะคะ เพราะก็มีคนไปกันเยอะเเยะ ได้ประสบการณ์ดีๆ และเราเองก็อยากไปมากกกจริงๆ
รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ ตอนนี้กำลังสองจิตสองใจอยู่ค่ะว่าจะไปหรือไม่ไปดี(ปิดเทอมหน้ามหาลัยหยุด6เดือนค่ะ)
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่