จะย้ายพ่อเข้ามาในทะเบียนบ้าน อยากหาวิธีป้องกันถ้าพ่อทำตัวไม่ดีครับ

กระทู้คำถาม
พ่อกับแม่ผมหย่ากันมานานแล้ว แต่ยังอยู่บ้านเดียวกัน ปกติแล้วพ่อกับแม่ผมมีปากเสียงกันประจำแต่ไม่มีปัญหาทำร้ายร่างกาย เมื่อประมาณ5ปีก่อนแม่ผมซื้อบ้านที่เช่าอยู่แต่ใส่ชื่อผมเป็นเจ้าของบ้าน ทีนี้เมื่อประมาณ1ปีที่แล้วพ่อทำร้ายแม่ผม แม่ผมเลยให้ออกจากบ้านไปอยู่ห้องเช่า แต่ออกเงินค่าห้องค่ากินใช้ให้ทุกอย่าง แล้วให้ผมคัดชื่อพ่อออกจากทะเบียนบ้านซึ่งกว่าพ่อจะยอมก็ลำบากมาก เมื่อไม่กี่วันก่อนพ่อผมขอให้เอาชื่อเข้ามาในทะเบียนบ้านเหมือนเดืม เพราะจะได้ค่าคนชราอะไรซักอย่างนี้แหละ เลยขอถามหน่อยครับว่าจะมีวิธีป้องกันยังไงให้ผมสามารถคัดชื่อพ่อผมออกถ้าพ่อผมทำตัวมีปัญหาอีก
แก้ไข ปล.กระทู้นี้แม่ผมให้ผมมาตั้งนะครับ อีกอย่างทั้งพ่อทั้งแม่ผมทั้งคู่เสียดายค่าคนชราครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่