ทำไม คนไทยชอบบอกว่าขวัญ อุษามณีหน้าเหมือนฝรั่งครึ่งแขกคะ เอารูปให้แขกหรือฝรั่งดูเขาก็มีแต่บอกเหมือนเอเชียมากกว่า

ดิฉันว่าเธอเหมือน อินโดนีเซีย หรือ บรูไน หรือคนไทยที่มีเชื้อ อาหรับ ผสมไทยแบบเสี้ยวๆมากกว่า แบบรุ่นบรรพบุรุษมีเชื้อแขก แต่ ถามว่าลูกครึ่งไหมก็ยังไม่ใช่ ดิฉันเอาละครของเธอ เรื่องฟ้าจรดทรายให้ เพื่อน ชาว เลบานอนกับ จอร์แดน ดู เขาก็ยังบอกเลยว่า เหมือนคนอินโดนีเซีย มากกว่า  ผิวก็ ไม่เหมือนคนตะวันตก ตาก็ไม่กลมใหญ่ รูปร่างก็ไม่ใช่ ตาก็ไม่ใช่สีอ่อน ปกติ แขกครึ่งฝรั่ง แม้แต่อินเดียที่ดำๆก็เถอะ คนที่มีเชื้อคอร์เคเซี่ยน จะต้องมีตาโทนสีอ่อน เช่นน้ำตาลอ่อนเป็นต้นขึ้นไป ยิ่งคนที่มีเป็นแขกครึ่งฝรั่ง จะออกมาคอร์เคเซี่ยนเกินร้อย คือ ตาใหญ่วาว แบบแขก  แต่ สีผมสีผิว จะอ่อนแบบฝรั่ง แบบพวก พัชตุนใน อัฟกานีสถาน

รูปแรกนี้แขกปาทาน ปากีสถานธรรมดานะ ไม่ได้ครึ่งไม่ได้ผสมอะไรทั้งสิ้น ความเหมือนคอร์เคเซี่ยนยังมากกว่าขวัญ ซึ่งไปแสดงเป็น มิเชว บท นางเอกครึ่ง ฝรั่งเศษครึ่งอาหรับอีก

เอไลซ่า กราแฮม อิหร่านครึ่งอังกฤษ

ส่วนนี้นางงามอิรัก

อ็อกซาน่า เฟรดโดรินสกาย่า

มีส อาหรับ อิรัก

เลบานอน

ปากีสถาน

อินโนีเซียครึ่งดัตช์ครึ่งอาหรับ

อุซเบกีสถานครึ่งมองโกลครึ่งยูเครน

อิหร่านครึ่ง สวีเดน

ตัวอย่างรูป แขก พัชตุน หรือ แขกครึ่งฝรั่ง  

ลักษณะรูปตา กับสีตาก็จะมีแต่สีกะดองเต่า เหลือบๆ ฟ้าปนน้ำตาล เขียวปนเหลือง หรือ สีเทา สีส้ม อะไรแปลกๆ ที่ ไม่มีในคนฝรั่งและคนเอเชีย

ดาราแม็กซิกัน แขกมัวครึ่งสเปน

อาหรับ

อิรัก

อินเดีย

ขนาด อินเดีย ครึ่งฝรั่งก็ยังออกมาดูคอร์เคเซี่ยนเกินร้อยกว่าขวัญอีก

ประมาณ นิโตลล์ คิดแมน  คริตสเตน สจ็วตเลย

เอเวอร์ลีน ชามาร์ อินเดียครึ่งเยอรมัน ดาราบอลลิวูดด์

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 50
น่ารักครับ หัวใจ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 17
ประเด็นคือ คุณเจ้าของกระทู้ คิดไปว่า มิเชลล์ ต้องเป็นลูกครึ่งฝรั่งเศสกับแขกตะวันออกกลาง

แต่ตามบทประพันธ์ คือ ลูกครึ่งฝรั่งเศส ไทย

เข้าใจผิดไปเต็ม ๆ และยังไม่สนใจที่คนเค้าเอาบทประพันธ์มาอ้างอิง  ยังคงวนเวียนกับเรื่อง ฝรั่ง แขก  

ส่วนเรื่องชาติพันธุ์อะไร  เราขอไม่มาถกกับคุณนะ  เพราะภาพที่คุณเอามา มันไม่ใช่ภาพลูกครึ่งไทย ฝรั่งเศส

เอามาวัดกับมิเชลล์ตามบทประพันธ์ คงไม่ใช่แล้ว
ความคิดเห็นที่ 20
กลับมาอีกที  งง มากกกกกก
จขกท ต้องการอะไรจากสังคมหรือคะ  หรือมีความประสงค์อะไรในกระทู้คะ

1  ไม่เข้าใจว่าคนไทยทำไมมองขวัญเหมือนฝรั่ง
   อันนี้หลายคนตอบแล้วนะคะ  ว่าเทียบกันยคนไทย

2  ไม่เข้าใจว่า ทำไมการแคสท์ตัวแสดง ช่างไม่มีความเป็นฝรั่งและแขก ไม่สมจริง
    อันนี้ก็มีคนตอบแล้วนะคะ  ว่าละครไทย ดาราไทย ทำได้เท่านี้ค่ะ

3  แสดงความชื่นชมคุณเสตลล่า อยากให้รับบทแทน
    ทุกคนก็ทราบนะคะว่าเป็นไปไม่ได้

4  ไม่ได้ต้องการอะไร อยากแชร์ด้วยเฉยๆ
     ก็โปรดใช้คำ ที่สื่อถึงการแชร์ความเห็นต่างอีกนิดนึงนะคะ
    ตอนนี้ มีแต่การแย้งโต้ตามหลักคิดตัว จขกท เอง

5  ไม่ได้ต้องการอะไร  แค่ประกาศความคิดเห็นของตัวเองให้คนทราบ
    ถ้าเป็นอย่างนั้นจะได้ปล่อยกระทู้ ไม่เสียเวลาแชร์ความเห็นต่างค่ะ

6  ต้องการดีเบทยืนยันว่า ความเห็นของ จขกท  ถูกต้องกว่า
   ก็ไปหาหลักการมาอ้างอิง เป็นวิชาการ เผยแพร่ มาเป็นการตั้งต้นก่อนเลยแล้วกันนะคะ
   เราจะได้เข้ามาดูเฉยๆ ไม่ดีเบทด้วย

เพิ่มเติม

ดูเหมือน จขกท จะเข้าใจผิดว่ามิเชลล์เป็นลูกครึ่งฝรั่งกับตะวันออกกลาง
แต่เพื่อนสมาชิกอธิบายหมดแล้วนะคะว่า ฝรั่งเศสไทย

เราไม่ได้ต้องการดราม่าอะไรนะคะ
แต่งงจริงๆ มันวนไปวนมา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่