เพื่อน รัก เพื่อน

กระทู้สนทนา
สมัย เด็ก ๆผมมีเพื่อนอยู่หลายคน  ถ้าเอ่ย ชื่อ ในที่นี้
ทุกคน อาจ ว่า ไอ้นี่โม้  ครับ เพื่อนของผม หลายคน
นี่นักเลงหัวไม้ เรียก พี่ นะครับ ใครเคย ได้ยิน ชื่อ แดงไบเล่ บ้างครับ
นี่แสบมาตั้งแต่เด็ก  อีกคน จุด บา่งลำภู  นี่ก็ ใหญ่ แถบ ๆบางลำภู
ที่รู้จักัน ก็เพราะ เรียนหนังสือ บวร ด้วยกัน โดยเฉพาะ จุด เพื่อนรักกันมาก
หมอเกเร ขนาด ไป จ็ก เอาผ้า ของร้านแถว หลังตลาด บางลำภู เป็นว่าเล่น
เอามา ทีละ พับ เลย เอามาอวดผม  ๆ ก้ได้แต่ตักเตือน  บอก เอ้ย อย่าไป ทำอย่างนั้น
มันไม่ดี คิด ถึง เขาถึงเรา  ผมเอามากินข้าว ที่กุฏิ ผม ให้ที่นอน ดูแลเพื่อน เพราะเพื่อนเป็นคน บ้านแตก
สงสารมัน เขาเชื่อผม

หลังจากจบ 6 เพื่อน โดน เรื่องอันธพาล เอาไปขังลืม เสีย สองสามปี ที่ สถานกักกัน เนื่องจากอายุไม่ถึง 18
ผมก้ไปเยี่ยม จน มันออกมา ปี 2506 ผมก็ยัง เอาใจใส่ แกอยู่  ก็ได้แต่ ดูแลกันเพราะยังเป็นเด็ก จนเมื่อ ผม ต้องโดน
ไปนั่งอยู่ โรงพักปทุมวัน ตอนปี 07 เพราะ พากันไปตีกับ อุเทนถวาย  เพื่อนรู้ข่าว  ไปนั่งเฝ้าผม ที่โรงพัก เขาไม่ได้เอา
เข้าห้องขังครับ นั่งกันอยู่ที่ห้องร้อยเวร 10 คน  จุด ก้ไปนั้งเฝ้าเพื่อน  นี่คือความรักของเพือ่น ที่มีต่อกัน  ที้งกันไม่ได้
แถม จะไปแก้แค้น อุเทนให้ผมเสียอีก  ต้องห้ามกันเกือบแย่

ความเป็นเพื่อนกัน ก็ตักเตือน ในสี่งที่เขาหลงทาง  รักเขาครับ  ผมมาเปรียบให้ดู พรรคเพื่อไทย ที่ผม รัก ตั้งแต่
คุณทักษิณ คุณปู ลงมา ถึงสส หลายคน ที่เป็นพรรคเพื่อไทย ผมรัก เพื่อนผมทุกคน ที่เป็นพรรคเพื่อไทย เมื่อ
เพื่อน กำลัง หลงทางเข้าไปในซอย  ผม ต้องห้ามไว้  บอกว่า ไอ้นั่น มันไม่ใช่ ทางเดิน ที่โรย ด้วยกลีบ กุหลาบ
ตามที่นา่ยคิด  ในซอย เต็มไปด้วย สี่งกีดขวาง ไม้หน้า่สามเอย ระเบิดขวดเอย  มีดดาบเอย  เพื่อน กำลัง บอกว่า
วิธีการเดินเข้าซอย มัน มีหลายวิธี  เช่น โค้ง เข้าไปก้ได้ วิธีนี้ มันดีที่สุด ผมไม่เห็นด้วย ที่จะให้เพื่อนทำอย่างนี้ อยากให้ ตรงไปตรงมา
ออกมายืน ปากซอย แล้วปรึกษากันอีกที  ครับ ตอนนี้ส่งหน่วยกล้าตาย ออกไป แล้ว มารายงานว่าอย่างไร

แล้วเห็นไหม กลับ มาหัว สิบเอ็ดแผล ตัวต่างหาก ร่องแร่งมาเลย  นี่ ทัพหน้านะครับ  ทัหใหญ่ ยังไม่เข้า  ไม่ต้องไปฟัง
เสียง มาร์ค กะเทือก หรอกครับ เพราะ สองคน นี่กวักมือ เรียกให้เข้าไปในซอย ตั้งนานแล้ว  กะจะ สุนัขหมู่ เต็มคราบ

เพื่อน ๆครับ ฟังเพื่อน คนนี้หน่อยครับ  ไม่ต้องไปถาม คนแดนไกลหรอก  เอาใกล้ ก่อน  คุณปูด้วยครับ  อย่าเชื่อ
พวก ที่  เหมาะครับผม ดี ครับท่าน ไอ้นั่นมัน กระดาษทราย ชัด ๆ

เพื่อน ๆเพื่อไทย ก่อนคิดเอาคุณทักษิณ กลับ นี่ ลองชำเลืองไปที่  ม. 309 ไม่ดี กว่าหรือครับ  ลองสุดซอยกับ
ม. 309  นี่ผม จะรักเพื่อนไปจนวันตาย  จะเป่านกหวีด อีก กี่ครั้งก้ได้ ผม ซักรีด เครื่องแบบไว้แล้ว ผมจะไปกับเพื่อน
ไม่ ขัดเลย

รักเพื่อน นะ
แสดงความคิดเห็น
Preview