มีปัญหาค่ะ บ.ลิสซิ่งโทรมาให้โอนรถ

กระทู้คำถาม
อยากสอบถามค่ะ

พอดีว่าแฟนดิฉันได้ซื้อรถ แล้วจัดไฟแนนซ์กับ บ.ลิสซิ่ง
แฟนดิฉันก็ชำระเงินมาตลอด ซึ่งค่างวดเดือนสุดท้ายคือ มีนา ปี 2557
แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แฟนดิฉันได้รับโทรศัพท์จาก  บ.ลิสซิ่ง ประมาณว่า คุณชำระเงินเข้ามาทำไมอีกคะ ตอนนี้บัญชีของคุณปิดไปแล้วนะคะแล้วก็ได้ชำระเกินมา 4-5 งวดแล้ว(ตรงนี้ดิฉันจำไม่ได้ค่ะว่ากี่เดือน)
แฟนดิฉันก็ งง ค่ะ เลยสอบถามกลับไปว่า งวดสุดท้ายคือเดือนมีนา 57 ไม่ใช่หรอครับ เขาก็บอกว่าใช่ค่ะ แต่ตอนนี้บัญชีของคุณได้ปิดแล้วนะคะ ชำระเงินมาครบแล้ว
แฟนดิฉันเลยถามกลับไปว่า แน่ใจหรอครับ เขาก็บอกว่าแน่ใจค่ะ แล้วก็ถามมาอีกว่า คุณเคยโทรเข้ามาสอบถามยอดปิดบัญชีไหมคะ
แฟนเราก็บอกว่าเคย แต่ก็ไม่ได้แจ้งปิดนะครับ แค่ถามยอดเฉยๆ
เขาก็สอบถามกลับมาว่านี่คุณ ........ นามสกุล....... ทะเบียน ........... ยี่ห้อรถ........... ซึ่งตรงกับแฟนเราทุกอย่าง เขาก็ยังยืนยันกับแฟนเราอีกว่าบัญชีมันปิดแล้ว แฟนเราก็เลย เออ ออ ห่อหมกให้เขาส่งเอกสารการโอนรถมาที่บ้าน แล้วจะทำเรื่องคืนเงินให้แฟนเราด้วย

คือ ตอนนี้แฟนเราเครียดกับเรื่องนี้มาก งานก็ยุ่งด้วย เขาก็เลยปล่อยเลยตามเลย ไม่ทักท้วงอะไรอีก
สอบถามจากทางพ่อแม่เขาว่ามีใครเอาเงินไปปิดให้หรือเปล่า ก็ไม่มีใครไปปิดให้เลย
เมื่อวัน พฤหัส เอกสารการโอนส่งมาให้ที่บ้านแล้ว แต่แฟนเรายังไม่ได้ส่งบุคแบงค์ให้เขาโอนเงินที่ส่งเกินให้นะคะ เขายังนิ่งมากไม่ทำอะไรสักที
อยากสอบถามพี่ๆเพื่อนๆในพันทิพค่ะ ว่ามีใครเคยพบกรณีแบบนี้ไหมคะ แล้วทำอย่างไรกัน
ในกรณีที่แฟนเรารับโอนรถแล้ว เขาตรวจสอบภายหลังว่าจ่ายเงินไม่ครบ เขาจะฟ้องแฟนหรือเรียกร้องอะไรจากเราอีกไหมคะ
รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ps.ดิฉันเคยแต่ซุ่มอ่าน สมัครสมาชิกครั้งนี้มาเพื่อตั้งกระทู้นี้เลย แท็กผิดอะไรยังไงก็ขอโทษด้วยนะคะ
ไม่ได้คิดจะโกงนะคะ แค่อยากขอคำปรึกษาว่าควรทำอย่างไรดี มีคนอื่นเคยเจอกรณีแบบนี้ไหมเท่านั้นเองค่ะ

**แก้ไขแท็ก เพิ่มข้อความบรรทัดสุดท้ายและแก้ไขคำผิดค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview