วันภาษาไทยแห่งชาติ

สอบถามเรื่องการขอใบกำกับภาษีโรงแรมในต่างประเทศ

กระทู้คำถาม
มีแปลนจะไปเที่ยวญี่ปุ่นเดือนธันวาคมค่ะ แล้วทางบริษัทบอกให้เอาใบเสร็จค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ไปเบิกบริษัท

ตอนนี้ที่ซื้อไปแล้วคือตั๋วเครื่องบิน สายการบิน Asia Atlantic Airline ซื้อกับ H.I.S. แต่ตอนซื้อไม่ได้แจ้งว่าจะออกใบกำกับภาษี (ตอนแรกไม่ทราบว่าบริษัทจะให้เอาไปเบิกได้น่ะค่ะ) ก็เลยจ่ายเงินไปเท่าราคาตั๋ว

มีคำถามดังนี้ค่ะ (พยายามโทรสอบถามกับทาง H.I.S. แล้ว แต่ยังติดต่อไม่ไ่ด้เลยค่ะ e-mail ถามแล้ว H.I.S. ก็ยังไม่ตอบกลับค่ะ เลยขอสอบถามเพื่อเป็นความรู้เบื้องต้นค่ะ)

1. ไม่ทราบว่าเราเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าว่าถ้าเราจะให้ H.I.S. ออกใบกำกับภาษีให้ เราต้องไปจ่าย Vat 7% + ภาษี ณ ที่จ่าย 3 % เพิ่มเพื่อออกใบกำกับภาษีใช่มั้ยคะ

2. ถ้าเราซื้อ JR Pass กับ H.I.S. แล้วจะให้ H.I.S. ออกใบกำกับภาษี ก็ต้องจ่ายเพิ่ม 7 + 3 % เหมือนข้อ 1 ใช่หรือไม่คะ

3. ตอนนี้กำลังทะยอยจองโรงแรมที่ญี่ปุ่น ไม่ทราบว่าถ้าเราจองผ่านเวปของโรงแรมโดยตรง เช่น โรงแรมในเครือ Toyoko Inn ซึ่งเราจะต้องไปชำระค่าใช้จ่าย ณ วันเข้าพักที่โรงแรม เราจะสามารถขอให้ทางโรงแรมออกใบกำกับภาษีในนามบริษัทได้หรือไม่ค่ะ ไม่ทราบว่าใครเคยขอใบกำกับภาษีโดยตรงกับโรงแรมในต่างประเทศบ้างคะ

4. หรือถ้าเราจองโรงแรมในต่างประเทศผ่าน agoda ซึ่งหักบัตรเครดิตทันที ในกรณีนี้ เราต้องขอใบกำกับภาษีจากใครคะ จาก agoda หรือ โรงแรม

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือค่ะ Mr.H ขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
Preview