แมวผมป่วยเป็นโรค FIP ครับจะสามารถช่วยเค้าได้อย่างไรบ้าง

กระทู้คำถาม
ก่อนแรกเลยผมขออนุญาติย้อนกลับไปสักประมาณสองสามเดือนครับ ผมกับแฟนได้มีโอกาสไปเดินงานงานหนึ่งที่อิมแพ็ค
คือเราไม่ได้ตั้งใจจะไปซื้ออะไรเลย เวลานั้น ก็ประมาณ สองสามทุ่มแล้ว งานจะปิดแล้วก็แค่จะไปเดินเล่นแต่แล้วก็ไปเจอบูท
น้องหมาและน้องแมว คือตอนนั้นเรา ก็เห็นน้องแมวเล่นกันมีอยู่ 4-5 ตัวในกรง เป็นแมวพันธุ์ ขาวมณี แต่เราสะดุดตาเจ้าตัวนี้มาเลย
ทั้งขี้เล่นทั้งน่ารักและหล่อด้วย เราปรึกษากันอยู่เป็นชั่วโมง ทั้งคุยสอบถามกับเจ้าของร้านด้วย ร้านก็จะปิดแล้วด้วย เราเลยตัดสินใจ
รับน้องแมวตัวนี้ไปเีลี้ยง ทั้งๆที่เราไม่ได้ต้องใจจะไปซื้ออะไรเลย ผมคิดว่าน่าจะเป็นอะไรทำให้เรามาเจอกัน เพราะหลายครั้ง
ผมมีโอกาสจะได้แมวมาเลี้ยงแต่ก็ไม่รับมาเลี้ยงเพราะผมอยู่คอนโด และเคยเลี้ยงมาก่อนหน้านี้แล้วรู้เลยว่าไม่สะดวกเลยตัดใจ
ไม่เลี้ยงเสมอมา จนครั้งนี้ไม่รู้ยังไง ถึงได้รับมาเลี้ยงง่ายๆซะงัน...

วันแรกที่น้องมาอยู่กับเราก็ตั้งชื่อน้องว่า "แฮปปี้" เพราะอยากให้น้องเจอแต่เรื่อง แฮปปี้ๆ เมื่ออยู่กับเรา ช่วงแรกน้องคงเครียดมาก
เพราะเคยอยู่ด้วยกันหลายตัว ไม่กินข้าว กินปลาเลย ผมกับแฟนก็เครียดด้วยเลย ก็คุยกันว่าคงต้องหาเพื่อนให้มัน และแล้วปรึกษากันเสร็จ
รุ่งขึ้นวันถัดมา ก็ไปหาเพื่อนมาให้น้องเค้า เพื่อนที่ได้ก็เป็นเพื่อนจากที่เดียวกับเลยครับ กรงเดี่ยวกันพันธุ์เดียวกัน พูดง่ายๆเป็นพี่น้อง
กันเลยเพราะเป็นคอกเดี่ยวกัน เราก็ตั้งชื่อให้น้องอีกตัวว่า "ลักกี้" เพราะความหมายดี โชคดีๆ อะไรประมาณนั้น แฮปปี้ กับ ลักกี้ เจอกัน
ก็เล่นกันเลยแฮปปี้อาการดีขึ้นอยากเห็นได้ชัด กินข้าว กินปลาได้ ดีขึ้น

(ซ้ายคือเจ้าแฮปปี้ และ ขวาเจ้าลักกี้)

หลังจากนั้นเวลาผ่านไปเมื่อได้เวลาเราก็พาไป ฉีดวัคซีน แมวตามปกติ ช่วงนั้นผมสังเกตเห็นเจ้าแฮปปี้มีไอแปลกๆ คือไอเหมือน
มีก้างปลาติดคอ แต่จะเป็นไปได้ยังไงเพราะผมให้แต่อาหารกระป๋องและอาหารเม็ด ไอแบบนั้นอยู่บ่อยๆ ก็ถามหมอนะแต่หมอบอกว่าคง
เป็นภูมิแพ้อาการ ก็ให้ยามากิน กับฉีดยา หลังจากนั้น อาการ แบบนั้นก็ไม่เห็นอีกเลย เราก็เลี้ยงเจ้าแฮปปี้ กับ ลักกี้ ตามปกติ อายุน้องเข้า
6-7 เดือน น้องแมวก็เริ่มหง่าว ผมกับแฟนก็คุยกันว่าทำมั้ยหง่าวเร็วจัง ปรึกษากับหมอ หมอก็บอกให้ทำหมันได้ผมกับแฟนก็ตัดสินใจทำ
หมันครับ หลังจากนั้นผ่านไปเดือนกว่าๆ แฮปปิ้ ก็แสดงอาการแบบว่าไม่สบายกินข้าวกินปลาน้อย เราก็รู้เลยว่าต้องไม่สบายเลยพาไป
คลินิกหมอใกล้ๆบ้าน ตรวจเสร็จหมอบอกว่าแพ้อากาศ ก็ให้ยามากินชุดแรกมากิน กินหมด ก็ไม่หาย อาการยังคงเหมือนเดิม ซึมเศร้า
ไม่เล่นเหมือนเดิม กินน้อยเริ่มผอมและแย่ลง อาการเป็นแบบนี้  ผมกับแฟนไม่สบายใจเลยที่เจ้าแฮปปี้เป็นแบบนี้ ส่วนเจ้าลักกี้ปกติดียัง
เล่นได้กินได้ หลังจากยาที่ คลินิกหมอให้หมด ผมเลย ค้นหาข้อมูลบวกสอบถามคนที่รู้เกี่ยวกับที่รักษา ผมเลยสรุปได้ว่าเราจะไป
โรงพยาบาลสัตว์เกษตร

(ครั้งที่ 1 วันที่ 8 ตุลาคม 2556 ) ไปถึงที่โรงพยาบาลติดต่อและแจ้งว่าน้องมีไข้ เพราะตัวร้อนมาก พี่เค้าเลยให้ไปห้องฉุกเฉิน...
ทำการเจาะเลือดไปตรวจ,ฉีดยาแก้ไข และ วิตามินบำรุงแล้วก็ให้น้ำเกลือและเช็ดตัว ก็นั่งเฝ้าให้น้ำเกลือเจ้าแฮปปี้ แล้วหมอก็เดินออกมา
บอกผลเลือด สรุปน้องมีไข้ไม่สบายและก็มีอาการติดเชื่อระบบทางเดินหายใจตอนปลาย และก็แนะนำให้ตรวจ ชุดตรวจเพิ่มโรคเอดส์แมว
และธาลัสซีเมีย ผมกับแฟนและน้อง ก็ตัดสินใจตรวจทันที ผลออกมาเป็นลบ ไม่เป็นที้งเอดส์แมวและธาลัสซีเมีย ผมดีใจกันมาก
รับยาและก็กลับบ้าน

(ผมแฮปปี้ครับเอาใจช่วยผมด้วยนะครับ วันที่ 8 ตุลาคม 2556 )

บ้านนัดดูอาการอีกทีวันที่ 13 ตุลาคม 2556 หลังจากนั้นก็กลับบ้าน หว่างนั้น ก่อนถึงวันที่ 13 ก็ให้ยากิน แต่ดูเจ้า แฮปปี้
ทำมั้ยยังไม่ดีขึ้นคือยังกินน้อย และไม่กลับมาเล่นเหมือนเดิม ยังคงนอนนิ่งๆ เฉยๆ ผ่านสองวัน ถึงวันที่  10 เริ่มสังเกตว่าเจ้าแฮปปี้
ดูท้องใหญ่ผิดปกติ จับๆ ดูแล้วต้องนิ่มๆ เหมือนมีน้ำ เค้าก็ไม่แสดงอาการเจ็บอะไร จะว่าเป็นน้ำเกลือก็ไม่น่าใช้ เพราะว่า วันนั้นขนาด
ให้น้ำเกลือยังไม่บวมขนาดนี้ ก็แอบสงสัยกับแฟนและน้องและก็ลองหาข้อมูลดู ค้นไปค้นมาเจอเกี่ยวกับโรค fip ผมได้อ่านเกี่ยวกับ
โรคนี้อาการมันคล้ายกับเจ้าแฮปปี้มาเลย เช่น มีไข้ขึ้นๆลงๆ หูเย็น จมูกซีด ขอบตาซีด ท้องโต เบื่ออาหาร ซึมเศร้า
ผมกับแฟนและน้องใจไม่ดีเลย แต่หมอก็นัดอยู่วันที่ 13 พอดี รอวันนั้นแล้วถามหมอเลยดีกว่า ว่ายังไงกันแน่

(ครั้งที่ 2 วันที่ 13 ตุลาคม 2556 ) วันนี้ถึงวันที่หมอนัดดูอาการเจ้าแฮปปี้แล้ว ถึงที่โรงพยาบาล 7.35 บัตรคิวที่  67
คนเยอะมากเพราะวันนี้เป็นวันอาทิตย์ นั้นรอไปยาวๆ ตรวจอีกที เกือบๆ 11 โมง พบหมอ หมอก็สอบถามว่าเป็นไงบ้างไม่ดีขึ้นเลยเหรอ
เราก็อธิบายไปว่า ท้องเจ้าแฮปปี้โตผิดปกติ และอาการไม่ดีขึ้นเลย หมอตรวจดูจับท้องหมอ ก็เริ่มๆรู้สึกแล้ว ว่าทำมั้ยท้องโตผิดปกติ
รูปทรงของแมวผิดไปร่างกายผอมแต่ท้องโต เลยให้ผมไป เอกซเรย์ ว่ามีน้ำอะไรอยู่ในท้อง เอกซเรย์ เสร็จกลับไปหาหมอ
หมอก็บอกว่ามีน้ำอยู่ในท้องแต่คือน้ำอะไรนั้นอีกเรื่องต้องเจาะดูกันอีกที แต่ที่แปลก คือตรงกระบังลมทำมั้ยดูสั้นๆ เกิดการฉีกขาด
หรือเปล่า ซึงจะฉีกขาดได้ก็ต้องตกจากที่สูงๆ หรือไม่ก็เป็นมาตั้งแต่เกิด หมอเลยให้ผมไป อัลตร้าซาวด์ หลังจาก อัลตร้าซาวด์
เสร็จให้กลับไปหาหมออีกที หมอนั่งดูภาพและวิเคราะห์ ให้ฟังว่า ที่โชคร้ายคือมีเจ้าน้ำเข้ามาผ่านปลอดและกระบังลม ไปถึงหัวใจเลย
แต่น้ำที่เข้าไปถึงหัวใจ ยังเข้าไปไม่เยอะมาก ยังไม่สามารถเจาะอะไรได้เพราะเป็นหัวใจ คือหมออธิบายง่ายๆให้เข้าใจว่า หัวใจจะมี
ถุงน้ำหุ้มเอาไว้และจะมีน้ำอยู่ข้างใน 10 cc (ถ้าจำไม่ผิด) เล็กน้อย เพื่อให้หัวใจทำงานได้แต่ถ้ามีน้ำเข้าไปเยอะๆจะทำให้หัวใจเกิดการ
บีบอัดของน้ำทำให้หัวใจเต้นลำบาก จนหัวใจวายในที่สุด อธิบายเสร็จ หมอก็ส่งเจ้าแฮปปี้ไปเจาะท้องเอาน้ำออก
(เพราะประเด็นน้ำเข้าหัวใจยังทำอะไรไม่ได้) คือความรู้สึกผมและแฟนตกใจมากคือ วันนี้ผมกับแฟนตั้งใจว่าจะแค่มาดูอาการ แต่วันนี้
กลับเจอศึกหนักเลย ต้องเจาะท้องแมวด้วย ผมเครียดเลย เพราะเคยอ่านผ่านว่าเจาะท้องแมว แมวจะเจ็บมาก
ตลอดระยะเวลาที่อยู่โรงพยาบาลวันนี้ มันยาวนานเหลือเกิน และตลอดทุกขั้นตอน ที่เกิดขึ้นกับแมวมีผมอยู่ด้วยเสมอ
(รวมทั้งเจาะท้องแมวด้วย) หลังจากได้รับคำสั่งเจาะท้องแฮปปี้ ก็พาเจ้าแฮปปี้ไปโกนขนที่ท้องออก เจ้าแฮปปี้ตอนนั้นคงกลัวมาก
เพราะตลอดทุกขึ้นตอนก็เครียดอยู่แล้ว โกนเสร็จก็ไปห้องเจาะ ทำการร็อคน้องแมวให้อยู่กับที่และให้เจ้าของช่วยจับด้วย
หลังจากนั้น หมอก็ใช้เข็มยาวๆ เจาะตรงเข้าไปที่ท้องแล้วทำการดูดน้ำในท้องออกมา น้องแมวเจ็บมากๆ เจ็บจนมันมองหาเจ้าของ
ผมกับแฟนเสียใจมากๆที่ทำกับแฮปปี้แบบนี้ น้ำที่ได้ออกมาเป็นสีเหลือข้นปนเลือด เหนี่ยวและเหนืด ส่วนนึงส่งตรวจ ส่วนนึงเอาไปทิ้ง
และรอดูผมอีก 3-5 วัน  หลังจากนั้นก็ให้น้ำเกลือเข้าเส้นและใต้ผิวหนัง แล้วนัดอีกทันทีวันที่ 14 เลย ช่วงเวลา 16.00 น
นัดฉีดยาแก้อักเสบ แก้ปวด และบำรุง (จากรูปการแล้วน้ำที่หมอเห็นอาจจะเป็นเชื่อ fip virus ดูจากตาเปล่าแต่ยังไงก็หมอให้รอผล
ชัวที่สุดครับ) เสร็จรายการวันนี้ก็จบเอา บ่ายสามโมงกว่า

(ผมเจ็บจังครับ 13 ตุลาคม 2556 )

(ครั้งที่ 3 วันที่ 14 ตุลาคม 2556 ) วันนี้ผมและแฟนมลางานครึ่งวันครับเพื่อเตรียมตัวพาแฮปปี้ไปหาหมอ อาการตอนนี้ยัง
คงเหมือนเดิมครับ จะหนักขึ้นคือท้องโตขึ้นเร็วมากหลังจากดูดน้ำออกไปจากคราว ไม่กินอาหารเลย กินน้ำบ่อยมาก ไม่ถ่ายเลยปัสสาวะ
อย่างเดี่ยว ต้องป้อนอาหาร(AD) ผ่านสลิ้งค์ครับ ป้อนยากด้วยครับเพราะน้องแก้ไม่เอาเลย แต่ก็พยายามให้อยู่ทุกเช้าไม่มากก็น้อยครับ
ถึงโรงพยาบาล 16.39 นั่งรอพักนึง พบหมอ อาการคือ น้ำในท้องเพิ่มเร็วขึ้นมาก แต่ยังไม่เจาะ เพราะน้องพึงเจาะมา จึงได้แค่
ฉีดยาแก้อักเสบ แก้ปวด และบำรุง และจะส่งตัวให้ โรคแมวโดยเฉพาะวันนัดครั้งต่อไป (สภาพตอนนี้น้องแย่มากแรงไม่มี ไม่กิน นอนไม่หลับตา หลายใจเร็วขึ้น ตัวร้อนโดยเฉพาะส่วนท้อง ) วันนี้เสร็จแล้ว ก็ให้น้องกลับบ้านได้ พร้อมนัด อีกครั้งพรุ่งนี้วันที่ 15

(ตอนนี้ผมป่วยอยู่ครับอาการไม่ดีเลย วันที่ 14 ตุลาคม 2556 )

(ครั้งที่ 4 วันที่ 15 ตุลาคม 2556 ) วันนี้ผมกับแฟนลางานไม่ได้ แต่ได้คุยกับแม่แฟนไวแล้วว่าจะให้แม่แฟนผมไปแทน
ก็ได้มีการพูดคุยกันและนัดแนะเกี่ยวกับข้อมูลของเจ้าแฮปปี้ แต่ช่วงเ้ช้าผมจะขับไปส่ง ถึงโรงพยาบาล ประมาณเกือบ 8 โมง
รับบัตรคิวเช่นเคย อุ้มเจ้าแฮปปี้ชั่งน้ำหนักเช่นเคย และก็นั่งรอเช่นเคย ผมอยู่กับแม่แฟนผมได้สักพักหลังจากช่วยเดินเรื่องช่วงเช้า
นิดหน่อย แล้วก็เป็นหน้าที่ของแม่แฟนผมต่อ หลังจากนั้นผมและแฟนผมก็โทรหาแม่ผมเป็นระยะ หลังจากตรวจเจ้าแฮปปี้เสร็จวันนี้
แม่แฟนก็เล่าให้ฟังว่า คุณหมอโรคแมว ก็บอกให้ทำใจเรื่องแมว น้องอาจจะอยู่ได้ไม่นาน อาการโรคเยื่อบุช่องท้องและช่องอกอักเสบ
หรือ FIP นั้นเอง ซึ่งไม่มีทางรักษาให้หายได้ ทำได้แต่ประคับประคองน้องไป... ผมได้ฟังก็ได้แต่เสียใจครับและก็ถามว่าทำมั้ยถึง
ไม่สามารถรักษาโรคนี้ได้... หลังจากตรวจระเอียดแล้ว ก็ให้ยาน้ำเป็นยาปฎิชีวนะ มาและบอกว่าให้ป้อนยาเช้าเย็น ก่อนอาหาร
แล้วถ้าช่วงนี้อาการแย่มากๆ ให้พามาได้เลย ตอนนี้ก็เหมือน รอเวลานั้นแหละครับ แค่จะกินยังไม่กินเลย ป้อนยาก็ยากอยู่แล้ว
และร่างกายน้องแฮปปี้ก็อ่อนแรงมากๆเลย ผมกับแฟนและน้องนั่ง งงและมึนมาก เพราะไม่รู้จะทำยังไงต่อไป เพราะไม่ได้มีการนัด
ของหมอแล้ว...(หลังจากหมอตรวจเจอ โรคเยื่อบุช่องท้องและช่องอกอักเสบ หรือ FIP ก็ได้สอบถามทางแม่แฟนผมว่าเลี้ยงไว้กี่ตัว
แม่แฟนก็บอกว่า 2 ตัว หมอเลยอยากให้พามาตรวจ ปัจจุบันเจ้าลักกี้ ยังแข็งแรงเล่นเก่งกินเก่ง แต่ก็มีไอจามให้เห็นบ้าง และนัดให้พา
เจ้าลักกี้มาตรวจศุกร์นี้  18 ตุลาคม 2556 )

(วันที่ 15 ตุลาคม 2556)

(วันที่ 16 ตุลาคม 2556)

(ครั้งที่ 5 วันที่ 17 ตุลาคม 2556 )
                       17 ตุลาคม 2556 วันนี้..ตื่นมา 6 โมงกว่าๆ แฟนและน้องผม ยังคงนอนอยู่ ผมเดินออกมาที่กลางบ้านผมเห็น
เจ้าแฮปปี้นอนหลายใจรวยริน ตาค้าง ผมตกใจมาก เดินไปเขย่าตัว แฮปปี้โดยเร็วและแรง เจ้าแฮปปิ้ ก็ไม่มีอาการตอบสนอง
ผมก็รีบปลุกน้องผมและแฟนให้ตื่น ต่างคนก็รีบตื่นมาทันที มาช่วยกันปลุกเจ้าแฮปปี้ ประมาณ 5 นาที แขนก็เริ่มขยับบ้าง
ตาเริ่มกระพริบ และลุกขึ้นมานั่งในที่สุด ผม แฟนและน้อง ต่างนั่ง มึน กัน พอดีวันนี้แฟนผมหยุด เลยได้พาเจ้า แฮปปี้ไปหาหมอ
ที่โรงพยาบาล อาการแฮปปี้ตอนนี้อาการหนักเหมือนกันครับ ท้องโตขึ้นใหญ่เลยร้อนด้วย ถึงโรงเรียบร้อยก็ติดต่อห้อง ฉุกเฉิน
เลยครับ หลังจากนั้นหมอให้ไป เอกซเรย์ อีกครั้งเพื่อนดูท้องแล้วก็พาเจ้าแฮปปี้ไปเจาะท้องในที่สุด และผมการตรวจเลือดก็ออก
พอดี สรุปชัดเจนอีกครั้งครับว่าเป็นเยื่อบุช่องท้องและช่องอกอักเสบ หรือ FIP และมี แบคทีเรีย ร่วมด้วยครับ ตอนนี้ผมเป็นที่
แน่นนอนแล้วครับว่าเป็น FIP หลังจากเจาะท้องเสร็จก็กลับบ้านครับ อาการยังคงทรงตัวครับและไม่กินอาหารแต่ท้องยุบลง
ร่างกายอ่อนแรง
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่