ปรึกษาเรื่อง โรค โรซาเซีย

กระทู้คำถาม
กำลังคิดว่าตัวเองเป็นโรค โรซาเซีย ค่ะ
รายละเอียดของโรคนี้ >>> [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

คือมีอาการหน้าแดงตั้งแต่เล็กๆ แต่ไม่เคยสนใจ คิดว่าตัวเองวิ่งเล่น แล้วเหนื่อยก็เลยแดงเฉยๆ (ตอนเด็กๆเป็นพวกชอบออกกำลังกายตลอด เลยไม่เคยเอะใจอะไร)
จนโตถึงมหาลัยมีหมอผิวหนังคนนึงทักว่า นี่มันไม่ใช่เรื่องปกติแต่เป็นโรคแล้ว เขาก็อธิบายรายละเอียดโรคให้ฟัง(ตรงกับในเว็บ) แล้วบอกให้ไปหาหมอรพ.ซะ (หมอที่คุยกับเราเป็นแค่หมอในคลินิกอ่ะค่ะ)
แต่ผ่านมาปีกว่าแล้วเราก็ยังไม่ไปสักที  (เป็นเด็กไม่ดีเลย 555+)

ที่สงสัยคือ โรคนี้มันเป็นตั้งแต่เด็กได้รึเปล่าคะ เพราะเท่าที่หารายละเอียดมา เขาบอกว่าพบกับผู้ใหญ่ 30-50 ปีขึ้นไป  แต่เรามีอาการตั้งแต่เด็กเลยอ่ะ

แล้วโรคนี้มีอันตรายรึเปล่าคะ ในกรณีที่เราไม่ไปหาหมอ ปล่อยมันเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆอ่ะค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เคยเป็นค่ะ หมอบอกว่าเป็นสิวชนิดหนึ่ง อยู่ดีๆ ก็เป็น ไม่ได้เป็นตั้งแต่ตอนเด็กๆ

ตอนนั้นเป็นตรงจมูกด้วย มันเห่อแดง จมูกโตมาก หมอบอกว่าโรคนี้ชอบเกิดกับฝรั่ง ที่เห็นจมูกโตๆ นั่นล่ะ

ต้องทายา และไปยิงเลเซอร์ที่รามาอยู่พักนึงเลย ถึงจะยุบลงไป ทุกวันนี้ก็ปลายจมูกโตนิดนึง

และหมอว่า โรคนี้มีโอกาสเกิดขึ้นได้อีก ต้องระวังเรื่องไม่ให้ผิวบริเวณที่เป็นเจอความร้อน หรือแม้กระทั่งกินเผ็ดมากจนร้อน จะทำให้สิวโรซาเซียหรือสิวกุหลายอักเสบขึ้นมาได้อีก
แสดงความคิดเห็น
Preview