วันปิยะมหาราช

ประเทศไทย เมื่อเทียบกับอาเซียน เป็นอย่างไรบ้างค่ะ

กระทู้คำถาม
ประเทศไทย เมื่อเทียบกับอาเซียน เป็นอย่างไรบ้างค่ะ
อยากได้มุมมองในทุกๆด้านเลยคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
ด้านภูมิศาสตร์ ไทยเราเป็นศูนย์กลางของอาเซียน ครับ
เสียแต่ว่า คนไทยนั้น เมื่อกินอิ่ม นอนหลับ มีความเจริญรุ่งเรืองขึ้นมาเมื่อไหร่
จะหาเรื่องกัดกันทุกครั้งไป

เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่ สมัยอยุธยาที่เปลี่ยนราชวงศ์เป็นว่าเล่น
จนถึงปัจจุบัน ที่นิยมเล่นกีฬาสีกัน
ประเทศไทยถึงเจริญได้ไม่สุด สักที

ส่วนประเทศ ลาว กัมพูชา และ เวียดนาม บาดเจ็บจากสงครามอินโดจีนมามาก
เพิ่งฟื้นตัวได้จริง ๆ จัง ๆ ก็ระยะสิบปีหลังนี้

ประเทศหมู่เกาะอย่าง อินโด ฯ หรือ ฟิลิปปินส์
จะมีปัญหาเรื่องภัยธรรมชาติ บ่อยเกินไป
รวมทั้งการเป็นประเทศหมู่เกาะ  Logistics จึงเป็นปัญหาสำคัญในการพัฒนา
ทำให้ไม่สามารถเป็นศูนย์กลางของภูมิภาคได้

สิงคโปร์ ได้พลวัตรจากลูกพี่ใหญ่อย่างอเมริกามามาก โดยเฉพาะด้านการเงิน
ปัจจุบัน จึงเป็นศูนย์กลางทางด้านการเงิน ในภูมิภาคนี้

เสียแต่ว่า สิงคโปร์เป็นประเทศเล็ก ประชากรน้อยมาก
นอกจากทรัพยากรมนุษย์แล้ว ก็ไม่มีทรัพยากรอะไรอื่น
อีกทั้งประชากรส่วนใหญ่ พอมีเงินเก็บ ก็อยากย้ายไปอยู่ประเทศอื่นอีกต่างหาก

สรุปได้ว่า ในแถบอาเซียนนี้ ประเทศไทยดีกว่าเขาเพื่อนแทบทุกอย่าง
ขาดเรื่องเดียวคือ คนไทยส่วนใหญ่ไม่รู้รักสามัคคี

ในระดับบน ทำทุกอย่าง เพื่อแย่งชิงผลประโยชน์และอำนาจส่วนตน
ในระดับล่าง เห็นแก่ความรักชอบในบุคคล หรือผลประโยชน์ที่ระดับบนเจียดมาให้
มากกว่า การปกป้องผลประโยชน์ส่วนรวม

จัดการปัญหาเรื่องคนได้ ประเทศไทย ไปได้ถึงระดับ เกาหลี ญี่ปุ่น แน่นอนครับ
ความคิดเห็นที่ 24
หลายๆความเห็น พูดถึงระดับประเทศไปแล้ว ดังนั้นผมก็จะเขียนถึงการเปรียบเทียบตัวเมืองหลวง ในความคิดของผมละกัน
ด้วยความที่อาเซียน มีลักษณะเป็นเอกนคร (มีเมืองใหญ่เมืองเดียวเป็นศูนย์กลางทุกอย่าง เมืองรองมีขนาดเล็กกว่าเมืองหลวงแบบทิ้งห่าง) ยกเง้นเวียตนาม ที่โฮจิมินห์ซิตี้ จะใหญ่กว่าเมืองหลวงคือฮานอย แต่ก็ถือว่าเวียตนามเป็นประเทศที่มีสองเมืองใหญ่
อ่อ พวกเมืองหลวงใหม่ อย่าง ปุตราจาย่า หรือ เนปีดอ ขอไม่นับนะครับ เพราะความเจริญก็ยังอยู่ที่ ย่างกุ้ง กับกัวลาลัมปูร์ อยู่ดี

ถ้าเอาแค่ กทม ในย่านกลางเมือง (สยาม สีลม สาธร สุขุมวิท) มูลค่าทางเศรษฐกิจตรงนี้ของไทยเจริญกว่าสิงคโปร์ด้วยซ้ำ อาจจะพอๆกับฮ่องกงเลยด้วย และจากการที่ผมสัมผัสกับนครหลวงของอาเซียนมาเกือบครบ (ยกเว้น ย่างกุ้ง กับ พนมเปญ) ผมพอจะบอกได้ว่า นครหลวงของไทย คือ กรุงเทพฯ มีความเจริญสูงที่สุด และที่รองลงมาจากไทย ผมให้ จาร์กาต้า ต่อด้วยสิงคโปร์ กัวลาลัมปูร์  มะนิลา และ ฮานอย เรียงลำดับกันเลย

เอาจริงๆ อย่างที่คุณ moojiw คห  23 บอกไว้ครับ มาเลเซียเป็นประเทศที่สร้าง image เก่งมากๆ รูปที่เราเห็น ความเจริญของเขา คือ บริเวณดาวน์ทาวน์ ที่มีตึกเปโตรนาส และ นครปุตราจาย่า แต่นอกจากบริเวณนั้น คุณก็สัมผัสกับความเจริญในระดับเดียวกับหาดใหญ่ครับ คือไม่ได้แย่นะ แต่มันไม่ถึงระดับกรุงเทพฯ ที่ส่วนรอบนอก อย่างลาดพร้าว บางกะปิ รามคำแหง หรือ แม้แต่ฝั่งธนบุรี ก็ยังมีขนาดเมืองที่ใหญ่กว่าเขาเยอะ

ส่วนเวียตนาม อันนี้ใหญ่โตในด้านประชากรจริงๆ โฮจิมินห์ซิตี้ มีลักษณะเมืองคล้ายๆเมืองใหญ่ทางภาคอีสานของไทย อย่างโคราช หรือ อุบลราชธานี (แต่ใหญ่กว่าประมาณ 10 เท่า ทั้งพื้นที่และประชากร) แต่รวมๆ บ้านเมืองคล้ายๆกัน ออกแนวแบนราบ พื้นที่ส่วนใหญ่หมดไปกับการเป็นบ้านเรือนที่อยู่อาศัย มากกว่าจะเป็นแหล่งธุรกิจ

แต่โดยลักษณะของไทย เป็นประเทศที่ไม่โวไม่พอ ยังชอบด่าประเทศตัวเองกันเป็นงานอดิเรก พอด่าๆกันมากๆเข้า เราก็เหมือนสะกดจิตตัวเองว่าเราด้อยกว่าเขา จนเมื่อออกไปเห็นบ้านเมืองเขาจริงๆ เห็นวัฒนธรรม ผู้คน คุณภาพประชากร ฯลฯ ถึงได้รู้ว่า ที่เราคิดว่าประเทศอื่นเขาดีๆน่ะ เราสร้างภาพให้เขากันเองทั้งนั้น (ผมพูดเรื่องคนเวียตนาม คนมาเลเซีย หรือสิงคโปร์เยอะมากทั้งในห้อง ศุภฯและห้องสมุด) ในทางกลับกัน คนอินโดนีเซีย ที่เรามองว่าเถื่อน ชอบเผาสนามบอล หรือกินหัวคน แต่ส่วนประชากรที่มีคุณภาพของเขา ก็คุณภาพสูงมาก แต่อย่างว่า เทียบเป็น % ก็ถือว่าน้อย เพราะประเทศเขาประชากรเยอะมากๆ

พูดถึงเรื่องประชากร.... ไทย มีขนาดประชากร "ค่อนข้างน้อย" ถ้าเทียบกับเพื่อนบ้าน (ตัวเลขข้างหน้า คืออันดับโลกนะ)
4) อินโดนีเซีย ประมาณ 235 ล้านคน
12) ฟิลิปปินส์ ประมาณ 100 ล้านคน
13) เวียตนาม ประมาณ 90 ล้านคน
24) พม่า ประมาณ 75 ล้านคน (ในสำมะโนครัว UN ขึ้นว่า 55 ล้าน แต่มีพวกชนกลุ่มน้อยไม่ได้ลงทะเบียนเยอะมากๆ)
20) ไทย ประมาณ 65 ล้านคน
42) มาเลเซีย ประมาณ 30 ล้านคน
69) กัมพูชา ประมาณ 15 ล้านคน
104) ลาว ประมาณ 7 ล้านคน
116) สิงคโปร์ ประมาณ 5 ล้านคน
158) ติมอร์ ประมาณ 1 ล้านคน
176) บรูไน ประมาณ 6 แสนคน

ประชากรไทยอยู่อันดับ 5 ในภูมิภาค ถือว่าไม่ได้เยอะเลย (แต่อย่างว่า พวกมือวางอันดับโลกสูงๆด้านประชากรก็อยู่แถวนี้กันหมด 555)

ส่วนขนาดพื้นที่ ไทยอยู่ที่สามของภูมิภาคนะครับ
หน่วยเป็น ตาราง กม (ในวงเล็บ อันดับโลกอีกเช่นเคย) พื้นที่รวมทั้งพื้นดิน และน่านน้ำ
ตัวเลขขอเป็นคร่าวๆนะครับ ขี้เกียจไปเปิดเวป

15) อินโดนีเซีย 1.9 ล้าน
40) พม่า 6.5 แสน
51) ไทย 5 แสน
66) เวียตนาม 3.3 แสน
67) มาเลเซีย 3.3 แสน
73) ฟิลิปปินส์ 3 แสน
84) ลาว 2.4 แสน
90) กัมพูชา 1.8 แสน
159) ติมอร์ 15,000
173) บรูไน 5,500
190) สิงคโปร์ 700

เรื่องศูนย์กลางทางการบิน อันนี้เป็นความโชคดีทางภูมิศาสตร์มากๆ เพราะไทย (สนามบินสุวรรณภูมิ) ตั้งอยู่ในจุดที่ เป็นระยะทำการที่ไกลที่สุดของเครื่องบินพานิชย์ขนาดใหญ่ ที่บินมาจากยุโรป นั่นคือ เครื่องบินจากลอนดอน แฟร้งเฟิร์ต ปารีส สาม hub ใหญ่ของยุโรป มักจะมาลงแปะที่สุวรรณภูมิ ก่อนจะบินต่อไปสิงคโปร์ กัวลาลัมปูร์ จาร์กาต้า หรือ มะนิลา เสมอ
ถามว่าบินถึงประเทศอื่นไหม ก็ต้องบอกว่าถึง แต่ไม่ใช่จุดคุ้มทุน เพราะต้องบรรทุกน้ำมันไปเยอะ จนขนสินค้า และผู้โดยสารได้น้อยกว่าที่ควร หรือไม่ก็ต้องใช้นำมันมาก จนหลายๆสายการบินเลือกที่จะบินลงที่ไทยก่อนเพื่อเติมน้ำมัน ถ่ายผู้โดยสาร และค่อยไปที่อื่นต่อ
(สาเหตุที่สิงคโปร์แอร์ไลน์ ซื้อเครื่อง airbus 380 มาเยอะแยะ ก็เพราะเป็นเครื่องบินที่พิสัยการบินไกลพอที่จะไปยุโรปได้โดยไม่ขาดทุนเวลาบินตรงนี่แหละครับ)

ส่วนเรื่องสนามบิน อันนี้ยอมรับว่า สุวรรณภูมิด้อยกว่า ชางกี ที่สิงคโปร์ แต่ก็ไม่ได้ด้อยกว่าเยอะชนิดเทียบกันไม่ได้ และเอาจริงๆ ชางกี เป็นสนามบินระดับ Top 10 ของโลกอยู่แล้ว สุวรรณภูมิเอง ก็อยู่ประมาณ Top 20 ซึ่งก็ถือว่าไม่ได้ขายหน้า เทียบกับความเจริญของไทยในระดับโลก แล้วสนามบินของไทยอยู่ในระดับนี้
เรื่องสนามบิน ถ้าในเอเชีย คห ส่วนตัว ผมให้อันดับตามนี้ครับ
1) โตเกียว-นาริตะ (ญี่ปุ่น)
2) ปักกิ่ง (จีน)
3) เซี่ยงไฮ้-ปู่ถง (จีน)
4) โอซาก้า-คันไซ (ญี่ปุ่น)
5) ชางกี สิงคโปร์
6) เชก-ลับก็อก (ฮ่องกง)
7) โตเกียว ฮาเนดะ (ญี่ปุ่น)
8) สุวรรณภูมิ กรุงเทพฯ (ไทย)
9) ก่วงโจว ไป่หยวน (จีน)
10) ไทเป เต้าหยวน (ไต้หวัน)
11) กัวลาลัมปูร์ (มาเลเซีย)

อ่อ ผทยังไม่เคยไปสนามบิน อินชอน ของเกาหลีใต้ แต่คิดว่าน่าจะสูสีกับอันดับ 4-10 มั้ง จากที่เพื่อนๆเล่าให้ฟังนะ
สนามบินของเวียตนามนี่เล็กมากๆทั้ง ไซ่ง่อน ทั้ง ฮานอย ขนาดเล็กกว่าสนามบินภูเก็ตซะอีก (พอๆกับสนามบินเชียงใหม่)
ของฟิลิปปินส์กับอินโดนีเซีย บอกได้เลยว่า สู้ดอนเมืองยังไม่ได้ครับ

ปล. เอาภาพ กรุงเทพมหานคร ยามค่ำคืนมาให้ชมกัน สวยงามมากครับ

ความคิดเห็นที่ 9
GDP ต่อหัวประชากรไทย

แนวโน้มในอนาคต GDP ในอาเซียน

การพึ่งพา นำเข้าพลังงานจากต่างชาติ

การส่งออกของไทย

ดัชนีการพัฒนามนุษย์ (HDI)

ดัชนีประเทศที่ให้ความสำคัญกับงานวิจัย

เครดิต http://whereisthailand.info/tag/asean/
ความคิดเห็นที่ 23
ใครที่บอกว่า มาเล เจริญ มีตึกสูงๆ ทันสมัย

เปลี่ยนคำพูดยังทันนะครับ ผมเองกับเพื่อน ใช้วิธีเดินย่ำมาเล เลยครับเดินทาง ไม่ขึ้น monorail

ผลเป็นยังไงทราบไหมครับ มีตึกสูงๆไฮเทค 5% หลังตึกเป็นตึกแถวสไตล์ ไชนิช-โปรตุเกส เก่าๆ แบบตึกแถวๆภูเก็ตและภาคใต้  95% คุณก็จะถึงบางอ้อ ว่ามาเลย์ในเมืองมันยังไมเจริญเท่าบ้านเรานะครับ

ต่างจังหวัดบ้านเราถ้านั่งรถไปจริงๆ เอาผ้าปิดตาแล้วไม่บอกนะว่าอยู่ที่ไหน ต่างจังหวัดบ้านเราดีกว่าจม ใครว่าถนนบ้านเขาไม่เป็นหลุมเป็นบ่อ บ้านเขามีเหมือนกัน และเยอะกว่าด้วย

คนมาเลจริงๆ มองไทยเจริญกว่านะครับ ยิ่งคนที่มาสัมผัส กทม. หึหึ

อย่าว่าแต่มาเล เลยครับ ฝรั่งหัวแดงมา กทม. ก็ตะลึงมาเยอะครับ ผมเคยคุยกับฝรั่งตอนรอเครื่องที่ฮ่องกง ฝรั่งมาจากนิวยอร์คครับ มันบอกว่าตอนมันมา กทม. มันนึกถึง เด็กจนๆ วิ่งเท้าเปล่า ใส่เสื้อผ้าขาดๆเหมือนขอทาน ถนนดินลูกรัง บ้านเลี้ยงหมูใต้ถุนบ้าน

พอฝรั่งมันนั่งแอร์พอร์ตลิ้งเข้า กทม. ไปย่านกลางเมืองแค่นั้นแหละ

มันบอกว่า อะไรที่นิวยอร์คมี ที่  กทม มี แต่สิ่งสวยๆงามๆ ที่ กทม. มี นิวยอร์ค ไม่มี

ไออิจฉายู

ท่องเที่ยวเยอะๆครับ เปิดโลกและจะรู้ว่าที่เขาเล่าๆมามันจริงไหม?

แสดงความคิดเห็น
Preview