ยกเลิกเบอร์โทรศัพท์ที่ไม่ใช้ต้องทำไง

กระทู้คำถาม
คือว่าเพื่อนฝากถามมาครับ เรื่องมีอยู่ว่าเขาต้องการยกเลิกเบอร์โทรศัพท์รายเดือนเป็นของ AIS ซึ่งซิมไม่ใช่ชื่อของเพื่อนผม ซิมเป็นชื่อของเพื่อนอีกคนที่เคยทำงานด้วยกัน ซึ่งไม่ได้อยู่ด้วยกันและไม่รู้ว่าอยู่ไหน ติดต่อไม่ได้ด้วย ก่อนหน้านี้เพื่อนผมเขาใช้เบอร์นี้มาตลอดแต่ดันไปมือถือหาย พอไปที่ศูนย์ AIS จะยกเลิกก็ยกเลิกไม่ได้ เขาบอกว่าต้องให้เจ้าของซิมเป็นคนมายกเลิกหรือมอบฉันทะมาเท่านั้น เพื่อนผมก็กลัวเพื่อนอีกคนที่เป็นเจ้าของซิมติดหนี้ AIS ก็เลยต้องจ่ายค่าโทรศัพย์รายเดือนนี้ไปก่อนและกำลังพยายามติดต่อเจ้าของซิมแต่ไม่มีวี่แววที่จะติดต่อได้ ผมก็เลยแปลกใจว่ามันจะไม่มีทางอื่นยกเลิกได้เลยรึไง จึงอยากถามชาวพันทิปมีใครพอรู้บ้างครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่