ไม่เข้าใจ GB MB Mbps Mb

กระทู้คำถาม
ผม สับผมเรื่องปริมาณการใช้เน็ต กับความแรงของเน็ตอ่ะครับ

ทำไมใช้หน่วยเดียวกัน แล้วมีวิธีการคำนวณยังไงครับ

พวก GB MB Mbps Mb

แต่ละตัวหมายถึงอะไร เหมือนหรือแตกต่างกันยังงัย  มีการคำนวณเทียบกันอย่างไร

กูรู ผู้รู้ช่วยที! งง มาก
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
ที่ผมเคยจำมาคือ MB. คือปริมาตรของถังนำ้ และ Mbps คือความเร็วของน้ำที่วิ่งเข้าถังครับ ส่วนการคำนวน ผมจะคิด ถ้าน้ำมาด้วยความเร็ว 100Mbps ใน1วินาที น้ำจะเข้าถังเป็น ปริมาตร 12.5MB. ครับ (8bits ต่อ 1 Byte)

ผมจำมาประมาณนี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่