วันปิยะมหาราช

การจดสิทธิบัตร

กระทู้คำถาม
ที่บ้านมีต้นไม้ชนิดหนึ่งคะ ซึ่งไม่มีใครรู้จัก เราสามารถขอจดสิทธิบัตรได้ป่าวคะ
หรือมีวิธีไหนบ้างที่เราจะจดว่าเราพบคนแรก  ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ ต้องงการคำตอบจริงๆ
หรือมีวิธีไหนบ้างที่ตรวจสอบว่าในประเทศไทยมีอยู่ยัง
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ถ้าเป็นต้นไม้ สปีชี่ ใหม่เลย มาขึ้นที่บ้านผมว่ายากนะ แต่ถ้าเป็นต้นไม้ที่มีอยู่แล้วแต่แปรผันออกไปจากปกติอาจมีได้(ลงรูปให้ดูจะดีมาก)
1 การขอขึ้นทะเบียนคุ้มครองพันธุ์พืชใหม่(คล้ายจดลิขสิทธิ์)ขั้นตอนนานและเสียเงินและมีประเภทของพืชที่อนุญาตให้จดไม่กี่ชนิด
2 การขอขึ้นทะเบียนพันธุ์พืชธรรมดา(ได้แค่ตั้งชื่อและความภูมิใจ)
แสดงความคิดเห็น
Preview