วันฮาโลวีน

========================เรื่องของแบ้งค์ใบละพัน=======================

กระทู้สนทนา
ใครมีแบ้งค์ใบละพันบ้าง....

ยกมือขึ้น...

ผมยกไม่ขึ้นอ่ะครับ...เพราะหายากเหลือเกิน
ทุกวันนี้รัฐจ่ายเงินเดือนให้เดือนละเจ็ดร้อยบาทเอง !

จะอยู่รอรับเงินเดือนละพันก็เกรงใจรัฐบาลท่าน

อ่ะ...ได้แค่นี้ก็พอเพียงแก่อัตภาพแล้ว จะดิ้นรนไปใย

พระเจ้าอยู่หัวท่านทรงย้ำนักย้ำหนาเรื่อง...เศรษฐกิจพอเพียง..

แต่น้อยคนที่จะสนใจในเรื่องเศรษฐกิจพอเพียง
และจะมีใครซักกี่คนที่เคยอ่านพระราชดำรัส หลังแบ้งค์ใบละ 1000 บาท

และทำไมพระราชดำรัสนี้ต้องมาอยู่ที่แบ้งค์พัน ?

นี่แหละครับ...คำว่าเศรษฐกิจพอเพียง ของพระองค์ท่านละครับ
เพราะว่าแบ้งค์พัน เป็นแบ้งค์ที่มีมูลค่าสูงสุด  
การใช้จ่ายเงินที่มีมูลค่าสูงสุดที่มีอยู่ในกระเป๋า...

อย่าเพิ่งจ่ายให้มันง่ายดายนัก...คิดให้รอบคอบ
ว่าสมควรหรือไม่ในการที่เราจะปล่อยแบ้งค์นี้ออกไป

ตอนนี้อะไรต่อมิอะไร มันก็ขึ้นราคากันไปหมด  
ข้าวผัดกระเพา จานละ 30 ไม่มีไข่

อยากได้ไข่ เพิ่มอีก 7-10.- บาท (ไม่ถึง -11)

ครับ...ก่อนปล่อยแบ้งค์พันออกจากกระเป๋า อ่านดูนิดนึงนะครับ...!!

แสดงความคิดเห็น
Preview