วันปิยะมหาราช

[CR]อร๊อย อร่อย @ Rib Room & Bar (Landmark Hotel)

กระทู้รีวิว
เมื่อวันพุธที่ผ่านมาก้อยก็ได้มีโอกาสไปทานสเต็กที่
RR & B : The Best Steakhouse in Bangkok ตามที่คุณหมึกแดงพูดให้ฟัง
เวลาเราขับรถกลับบ้านในวิทยุ พูดจนก้อยต้องหาเวลาไปท้าพิสูจน์ซะหน่อย

RR & B หรือ Rib Room & Bar Restaurant
อยู่ที่ชั้น 31 ของโรงแรม Landmark ถนนสุขุมวิท
เพราะฉะนั้นนอกจากจะได้ทานสเต็กที่อร่อยที่สุดในกรุงเทพแล้ว
ยังมีวิวกทม.ยามค่ำคืนให้ได้ชมกันด้วย (แต่ขอบอกว่าวันนั้นฝนตกคะ ..!!)

ไปชมภาพบรรยากาศและอาหารกันเลยดีกว่า
แต่ก้อยใช้ iPad Mini ถ่ายแล้วไฟสีแดงของห้องอาหารก็เป็นอุปสรรคในการถ่ายภาพมาก
เพราะฉะนั้นภาพบรรยากาศของห้องอาหารก็เลยขอไปขโมยภาพจากใน Website ของโรงแรมมานะคะ

พอกดลิฟต์ขึ้นไปชั้น 31 เดินออกมาก็จะเจอภาพมุมนี้คะ
เป็น Lounge ให้แขกมานั่งทานอะไรเบาๆ ฟังเพลง และชมวิวคะ

เดินเข้าไปด้านใน อย่างที่บอกว่าเค้าเน้นโทนสีแดง
ก้อยนั่งโต๊ะที่อยู่ติดกับ Counter ที่ติดหน้าต่าง ริบๆในรูป
เพราะจะไปทาน 18.30 โทรไปจองตออน 18.00 ก็เลยไม่มีโต๊ะให้เลือกมากนักคะ

แล้วนี่ก็เป็นมุมทำอาหารของเชฟคะ

นั่งโต๊ะแล้วพนักงานก็มีผ้าร้อน (หรือเย็นก็ไม่รู้ เพราะไม่ได้ใช้) มาวางไว้ให้คะ
แล้วก็จะถามถึงเครื่องดื่มว่าจะทานอะไรกันดี เราตั้งใจจะไปทานเนื้อเพราะฉะนั้นก็ต้องเลือกไวน์แดงคะ
แต่เค้าไม่ได้เอา Wine List ให้น้องก้อยหลอกนะ เค้าดูหน้าแล้วคงเลือกไม่เป็น 555
แล้วเลยส่งให้คนนั่งฝั่งตรงข้ามเป็นคนเลือก ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเลือกเป็น Wine ชิลี
ตอนแรกก็คิดอยู่ว่าไปกัน 2 คนจะทานไวน์ 1 ขวด จะเยอะไปป่าว กะจะสั่งเป็นแก้ว
แต่.......ไวน์ 1 ขวด ราคา 1,900 บาท ไวน์ 1 แก้ว ราคา 1,500 บาท รู้เลยใช่มั๊ยคะว่าจะสั่งแบบไหน

มาดูเมนูอาหารกันบ้าง
2 หน้าแรกก็จะพูดถึงเมนู Chef Recommend แล้วก็ Starter ทั้งหลาย

หน้าที่ 2

หน้าที่ 3 ก็จะเริ่มมีในส่วนของ Main Course ออกมาบ้างเป็นพวก ปลา

หน้าสุดท้าย ก็มาถึงหน้าที่เรารอคอย เนื้อ .. เนื้อ ... เนื้อ
ประเภทของเนื้อมีความหลากหลายค่อนข้างมาก ทำให้เหนื่อยเวลาจะเลือกเหมือนกัน
ด้วยความที่เป็นสุภาพสตรีอย่างเรา ความอร่อยคือสิ่งเดียวที่เราสนใจ 55
เพราะงั้นเลยขอโยนให้คนฝั่งตรงข้ามเป็นผู้เลือกคะ

ลืมบอกไปว่าช่วงนี้ก้อยอยู่ระหว่างลดน้ำหนัก (นี่ .. ขนาดลดน้ำหนักนะนี่)
รายการอาหารจึงไม่ค่อยมากนัก สั่งมาแชร์กันมากกว่า

พอสั่งอาหารเสร็จ จานแรก เอ้ย ถาดแรกก็มาเลยคะ
ขนมปังที่นี่อร่อย และเนยเค็มของเค้าก็เค็มจริงๆ อร่อย ชอบคะ

จานที่ 2 เป็นอะไรซักอย่างกะ Foie Gras
ส่วนที่เป็นเหมือนไข่ตุ๋น (เปรียบเทียบซะเสียเลย) รสชาดก็จะเค็มๆหน่อย
ส่วน Foie Gras ก็ตามระเบียบคะ จะอมหวานหน่อยๆ ตัดรสกันพอดี

จานที่ 3 มาถึงอาหารที่เราสั่งซักที Soup Lobster คะ

ตากล้องของเรามีความพยายาม อยากให้รูปออกมาชัดเลยบอกขอถ่ายใหม่
(แต่เหมือนว่ารูปก็ไม่ได้ดีไปกว่ารูปแรกเลย 555)

มาดู Soup กันชัดๆดีกว่า
จานนี้ถ้าถามว่าอร่อยมั๊ย ขอแบ่งเป็น 2 ส่วน
ส่วนของ Soup ก้อยว่ากลิ่นความเป็นกุ้งค่อนข้างรุนแรงเกินไป
ส่วนที่ 2 เนื้อของ Lobster ที่ให้มา 1 ชิ้น อร่อยมากคะ นุ่มไม่เหนียว เค็มนิดๆกำลังดี

จานที่ 4 Foie Gras Duo คะ คือจะมาแบบสุขและแบบดิบทากับขนมปัง

สำหรับร้านนี้ขอบอกว่า Foie Gras ดิบทาขนมปังอร่อยกว่า Foie Gras สุกคะ
ก่อนจะลงมือทานก็ต้องมีการหาร 2 กันอย่างเท่าเทียมก่อน อิอิ

จานที่ 5 เป็นไอศกรีมขั้นกลางก่อนขยับไปเป็น Main Course
ก้อยว่ารสชาดธรรมดา แต่ที่ชอบคือน้ำแข็งที่ใส่บล็อกมาเป็นถ้วยรองมากกว่า

มาถึง Main Course กันแล้วคะ ตอนแรกกะว่าจะสั่งเนื้อ 1 ชิ้น
แต่ตากล้องกลัวว่าเพื่อนๆใน Pantip จะได้รับข้อมูลของ RR&B จากรีวิวของก้อยน้อยเกินไป
ก็ลยสั่งปลามาเพิ่มอีก 1 รายการ สำหรับคนที่ไม่ทานเนื้อคะ

จานแรก Snow Fish Steak
เนื้อปลาสดมากคะ หอยแมลงภู่ 3 ตัวที่แนบมาด้วยก็อร่อย
แต่น้ำซอสครีมที่ราดมา ก้อยว่าเค็มอะคะ ... สรุปร้านนี้จะไปม่เหมาะกับคนที่ป่วยเป็นความดันนะคะ
เพราะปกติก้อยค่อนข้างทานเค็ม ก้อยยังรู้สึกว่าอาหารทุกจานค่อนข้างเค็มเลยอะ
แต่บังเอิญชอบอยู่แล้วก็เลยอร่อยดี อิอิ

จานสุดท้ายที่เราจะมาท้าพิสูจน์กันในวันนี้ The Best Steak in Bangkok จริงหรือเปล่า
เราสั่งเนื้อ US 250g. ราคา 1,800 บาท จากในเมนู แล้วก็มีเครื่องเขียงเป็น Spinach คะ

ดูกันให้ชัดๆอีกรูป Zoom ... Zoom
ขอการันตีความอร่อย เนื้อนุ่ม อร่อยทุกอย่างกำลังดี
จานนี้มีข้อเสียอย่างเดียว Spinach ที่ให้มาขมมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ไม่เข้าใจว่าเชฟกลัวเราไม่รู้หรอว่ามันคือผักขม แต่จริงๆมันชื่อผักโขมนะ ไม่ควรขมขนาดนี้
ทั้งๆที่ปกติเราจะชอบมาก แต่วันนี้ขอบายคะ ชิมไป 1 คำก็พอแล้ว

แต่ถ้าจะถามว่า The Best Steak in Bangkok มั๊ย
ถ้าเราไปทานร้านอื่นๆเช่น Neil Travern หรือ Arthur แล้วเราสั่งเนื้อที่คุณภาพดี
รสชาดก็คงจะไม่ได้แตกต่างกน แล้วที่สำคัญราคาก็น่าจะถูกกว่าด้วย

มาถึงจานสุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุดของหวานมีเมนู 1 หน้า

ก้อยสั่งจานที่เค้าบอกว่าเป็น Signature ชื่อ Valrhona Chocolate Sensation
หรือถ้าจะให้พูดให้ง่ายเป็นชื่อที่เราคุ้นหูรู้จักกันก็ Chocolate Lava
สำหรับของหวานก็ จะบอกว่าไงดีหล่ะ อร่อย แต่มีที่อื่นอร่อยกว่าก็แล้วกัน

แล้วเราก็มาถึงจานสุดท้ายกันจริงๆซักที
จานนี้โรงแรมจัดมาเช่นกันคะ มาพร้อมกับผ้าเย็น
แต่น่าเสียดายที่ไม่ได้ทาน เพราะอิ่มมากจริงๆ

บทสรุปของ RR&B ในวันนี้
1. บรรยากาศดี
2. สเต็กอร่อย (เน้นๆว่า สเต็กอร่อย)
3. ราคาอาหารก็มาตรฐานโรงแรม (มื้อนี้แอบเห็นบิลแป๊บนึง ประมาณ 9 พันกว่าบาท)

ถ้าใครยังไม่เคยไปทาน ก็น่าจะเลือกโอกาสพิเศษซะหน่อยไปลองทานกันดูนะคะ
ชื่อสินค้า:   ร้านอาหารในโรงแรม
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
Preview