เอกสาร ท.ด. 15 (หนังสือสัญญาจำนองที่ดิน)

กระทู้คำถาม
ขอสอบถามเรื่องการ refinance คอนโดครับ คือ ผมยื่น refinance คอนโดกับธนาคารหนึ่งไป แล้วเขาขอ "เอกสาร ท.ด. 15 หนังสือสัญญาจำนองที่ดิน" แต่ผมหาเอกสารนี้แล้วไม่มี มีแต่ "เอกสาร อ.ช. 16 หนังสือสัญญาจำนอง เป็นประกัน" แจ้งไปที่ธนาคารเดิมที่กู้ว่าให้ช่วยส่งสำเนาเอกสารนี้ให้ผมด้วย เพราะผมเข้าใจว่าผมทำเอกสารหาย ธนาคารก็แจ้งว่าไม่มี มีแต่ อ.ช. 16 ผมจึงสอบถามไปที่เพื่อนที่เพิ่งกู้คอนโดเหมือนกัน ก็ทราบว่าไม่มีเอกสารนี้เหมือนกัน มีแต่ อ.ช. 16 ผมเลยเกิดความสงสัยว่าตกลง ผมต้องหาเอกสาร ท.ด. 15 หนังสือสัญญาจำนองที่ดิน ที่ธนาคารใหม่ต้องการนี้จากที่ไหน เพราะธนาคารใหม่ก็ไม่ยอมพิจารณาเรื่องการกู้ผมสักที เพราะแจ้งว่าต้องใช้เอกสารนี้

รบกวนแนะนำด้วยครับ ว่า เอกสาร "ท.ด. 15 หนังสือสัญญาจำนองที่ดิน" คืออะไร จะได้เมื่อไหร่ แล้วต่างจาก "เอกสาร อ.ช. 16 หนังสือสัญญาจำนอง เป็นประกัน" อย่างไร
แสดงความคิดเห็น
Preview