วันภาษาไทยแห่งชาติ

บุพเพอาละวาด ... เรื่องราวนำพาความรักให้เกิดขึ้น ของสมาชิกแต่ละท่านเป็นเช่นใดบ้างครับ

กระทู้สนทนา
ได้ฟังเรื่องของเพื่อน ๆ หลายท่าน ถึงเรื่องราวน่ารัก ปนเหลือเชื่อ หฤหรรษ์ หรือกามเทพเล่นตลก ที่นำพาให้คนสองคนมาเจอกัน ...

เรื่องราวของเพื่อนสมาชิกเป็นเช่นใดบ้างครับ ยิ้ม จะสนุกขบขัน เป็นประการใด

ส่วนนี่คือเรื่องราว ย่อ ๆ ของผมนะครับ หลิ่วตา

..........................

ย้อนกลับไปเมื่อประมาณ 10 กว่าปีก่อน ตอนผมเป็นนายร้อยตำรวจ ชั้นปีที่ 2 อยู่หอ ในนายร้อยตำรวจ .. และเผอิญผมเป็นคนชอบโดเรม่อน มาตั้งแต่เด็ก ๆ และยังสะสมมาตลอด คืนหนึ่งได้ใช้อินเทอร์เน็ตคอมพ์ของกองร้อย Search หาข้อมูล ของโดเรม่อน เพื่อหาของสะสม และชอบดูรูปโดเรม่อน

ผมไปเจอเวปนึงในกูเกิ้ลชื่อ เวป dora xxx (นามสมมติ) ผมกดเข้าไปดูเป็นเรื่องราวของโดเรม่อน ประวัติ รูปของสะสม ฯลฯ โดยเวปมาสเตอร์เป็นสาวน้อยรุ่นราวคราวเดียวกัน เห็นใช้ชื่อว่า xxx (นามสมมติ)  มีรูป display ที่น่ารัก ... เมื่อเวปมาสเตอร์ตอบกระทู้ที ก็มีสมาชิกหนุ่มหลายคนแย่งชิงกันตอบคำถาม มากมาย

ด้วยความที่เวปมาสเตอร์น่ารัก เราเองก็ได้แอบมอง ไม่เคยคุย ไม่เคยทัก ได้แต่ตามดูเวปและอ่านข้อมูลโดเรม่อน ... ตามดูมาเป็นปี จนเวปนี้ปิดตัวลงไป โดยไม่ทราบสาเหตุ

เมื่อจบการศึกษา ... ทำงานที่โรงพักแห่งหนึ่งในกรุงเทพ

ผมได้สมัครเข้าเรียนโทภาคปกติ ที่นิด้า ... ก็ผ่านขั้นตอนทุกอย่างตามปกติ จนวันปฐมนิเทศ ก็มาเจอเพื่อนผู้หญิงรุ่นน้องที่หอการค้า ที่รู้จักกันมาประมาณ 2 ปี เพิ่งรู้ว่าสอบติดมาเรียนรุ่นเดียวกัน .. จังหวะพักเบรคนั่งคุยกับน้องอยู่

ทันใดนั้น ... เธอเดินผ่านผมไปครับ เธอ เวปมาสเตอร์โดเรม่อนที่ผมตามดู แอบปลื้ม จากวันนั้นถึงวันนี้ผมยังจำชุดที่เธอใส่วันนั้นได้เลย ... จังหวะที่ผมอ้าปากค้าง นั่งเหวออยู่นั้น (เหวอเพราะ เธอเดินเฉียดจุดที่ผมนั่ง จนผมได้กลิ่นน้ำหอม) เพื่อนรุ่นน้องถามว่า "พี่ เป็นไร" ผมชี้ให้ดูเธอคนนั้น บอกว่า "นี่ไง คนที่แอบปลื้ม ที่เคยเล่าให้ฟัง บลา บลา บลา"

น้องผมตอบว่า "อ้าววว .... คนนี้ ชื่อ xxx ไงพี่ เพื่อนหนูเอง เรียนที่เดียวกัน คณะเดียวกันเลยพี่ พี่ไมู่รู้เหรอ"

ผมรู้จักน้องมาหลายปีก็ไม่เคยรู้มาก่อน

แต่ ... ตั้งแต่วันที่เจอตัวเป็น ๆ ผมก็ไม่กล้าที่จะพูดคุย หรือเข้าไปทักทาย ทำได้แต่แอบมองห่าง ๆ เพราะเธอเองก็เรียนต่างคณะกับผม ... เจอเธอทีไร ผมได้แต่สะกิดเพื่อนให้ดู และเล่าให้ฟังว่าผมแอบชอบ แอบปลื้มมานานขนาดไหนแล้ว

2 ปีผ่านไป จนจบโท ก็แยกย้ายกันไป

วันหนึ่ง ... ผมเกิดอยากเลี้ยงแมวเปอร์เซีย เพราะผมเองเป็นคนชอบแมวอยู่แล้ว ... ตั้งใจจะหาแมวเปอร์เซีย อ้วน ๆ ดำ ๆ ขนฟู สักตัว ... จึงเข้าเวปกูเกิ้ลเสิจหาข้อมูลประกาศขายลูกแมว ... และไปเจอประกาศขายแมวเปอร์เซียสีดำ อายุ 2 เดือนเศษ เห็นรูปแล้วถูกชะตามากมาย จึงโทรไปหาคนประกาศเพื่อขอซื้อแมวตัวนั้น

สรุป คนขายเป็น เธอคนนั้นครับ !!!! แทบจะกรี๊ดวิ่งรอบบ้าน 555

วันส่งมอบแมว เป็นวันที่ผมได้คุยกับเธอครั้งแรก ซึ่งก็ไม่มีประเด็นใดนอกเหนือจากการส่งมอบแมว และมีการแลก msn เพื่อสอบถามทุกข์สุขความเป็นอยู่ของแมว

คืนนั้น !! ... เธอแอด msn ผม แต่ก็เพียงพูดคุยเรื่องแมวน้อยที่รับมา ไม่มีเลี้ยงอื่นใด

ผ่านไปสักระยะหนึ่ง .... ผมเองก็ใช้ชีวิตตามที่ผมเป็น มีแฟน ทำงานไปตามปกติ
ช่วงหนึ่งผมมีปัญหากับคนที่คบอยู่ เป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อในการตัดสินใจ ... จึงตั้งสถานะบนหัว msn ว่า "อยากจะฝากความคิดของฉันเอาไว้ เผื่อวันไหนเธอกลับมา" หรือความตอนหนึ่งของเพลง ความคิด ของแสตมป์

สักพัก เธอคนนั้น ทักผมใน msn .... เธอทักผมเพราะเธอกำลังฟังเพลงความคิด และกำลังคิดเรื่องอะไรอยู่ในใจ เห็นผมขึ้นหัวเอ็มดังที่กล่าวไปแล้ว สงสัยว่าบังเอิญ จึงแชทมาคุยกับผม ... เป็นครั้งแรกที่คุยสัพเพเหระ รับรู้เรื่องราวต่าง ๆ นอกเหนือจากประเด็นแมวน้อยที่รับมา

ทิ้งท้ายคืนนั้น .... ผมส่ง msg ไปในโทรศัพท์มือถือว่า "ราตรีสวัสดิ์ครับ ...."

พัฒนาการก็มีขึ้นอย่างต่อเนื่อง .... และตามที่ผมเกริ่นไปแล้วว่าผมจบนายร้อย และมาประจำโรงพักแห่งหนึ่งใน กรุงเทพฯ ผมเป็นตำแหน่งรองสารวัตร มีลูกน้องยศ จ่า ดาบ อายุคราวน้า คราวลุง เยอะแยะมากมาย ....

วันหนึ่ง เธอคนนั้นคุยกับผมถึง อาคนหนึ่งของเธอ ว่าอาเธอเป็นตำรวจ เป็นชั้นประทวน .... คุยไปคุยมา ... เอ๊ะ ! โรงพักเดียวกับเรานี่นา

และ เอ๊ะ! ต่อไปว่า อาของเธอแท้ ๆ เป็นลูกน้องในบังคับบัญชาของผม

อะไรโลกมันจะกลมขนาดนั้น และเป็นความผูกพันแบบเหวอ ๆ ได้ขนาดนี้หนออออ

.....................

ปัจจุบัน เธอคนนั้น ก็ยังอยู่เคียงข้างผม ... เธอคนที่บ้าโดเรม่อนเหมือนผม ชอบถ่ายรูปเล่นกล้อง รักแมว ชอบไปทะเล คนที่มองตากันแล้วเข้าใจกันว่าอีกฝ่ายคิดอะไร ... จะทะเลาะกันบ้าง มีปัญหากันบ้างก็ฝ่าฝันผ่านพ้นมันไป

เธอ คนที่รู้จักผมจริง ๆ มาประมาณ 5-6 ปี แต่ตัวผมเองรู้จักเธอมาก่อนหน้านั้นแล้ว ร่วม 10 ปี

แล้วเรื่องราวของคุณหล่ะครับ ประหลาดใจ

ขออนุญาตแทคจตุจักรห้องแมว เพราะเป็นห้องที่ปกติ ผมจะเทียวมาเทียวไปตลอด และ แมว เป็นกามเทพตัวน้อย ที่ทำให้เราทั้งสองมาเจอกันครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview