ชิวาวาชักเกร็ง

กระทู้คำถาม
อยากทราบว่าชิวาวา อายุ  1ปี 9 เดือน กระโหลกปิดแล้ว
เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา(ช่วงดึก) น้องชักค่ะ อาการคือ เหมือนเกร็งค่ะ เค้าเอาหน้าไถผ้าห่ม แล้วเดินมาหาให้ช่วย แล้วก็ล้มลง พอพาออกจากบ้านจะไปหาหมอ เค้าก็หาย เป็นแปบเดียวน้ำลายไม่ฟูมปาก เหมือนเกร็งเฉยๆมากกว่า
พอวันพุธ ช่วงเย็น เค้าก็เป็นอีกค่ะ อาการเหมือนเดิม พอปลอบแปบเดียวก็หายค่ะ
**ก่อนหน้านี้เค้าเคยเป็นครั้งนึง เพราะโดนหมาไทยที่บ้านวิ่งชนค่ะ เหมือนจะเค้าตกใจเลยเป็น พอปลอบเค้าก็หายเป็นปกติ

ตอนนี้หนูพาเค้าไปหาหมอมาแล้วค่ะ หมอบอกว่าเค้ามีโอกาสเป็นโรคสมองบวมน้ำ เพราะว่าตรงหัวตาเค้ามองเห็นตาขาวค่ะ แล้วก็ให้ยากันชักมากิน 12ชม.กินที

อยากทราบว่าถ้าเค้ามีอาการแบบนี้ ต้องสแกนสมองอย่างเดียวใช่ไหมคะถึงจะรู้ว่าน้องเป็นโรคสมองบวมน้ำ อาการชักแบบนี้ไม่มีโอกาสเป็นโรคอื่น หรือเป็นเพราะ อากาศร้อน หรือ ภาวะน้ำตาลต่ำหรือคะ?คุณหมอที่พาน้องไปหาเค้าไม่เห็นให้ตรวจเลือดเลยค่ะ หมอแค่ให้น้องเดิน แล้วก็เช็คเกี่ยวกับการตอบสนองแค่นั้นเองค่ะ

และคือช่วงที่น้องมีอาการชัก ก่อนหน้านี้เค้าอยู่ห้องแอร์ตลอด แล้ววันที่เป็นไม่มีคนอยู่ในห้องที่เปิดแอร์เค้าเลยไม่อยู่ และอากาศข้างนอกมันร้อนมากกว่าวันอื่นๆด้วยค่ะ

อยากทราบว่า ถ้าเค้าเป็นจริงๆ มีโอกาสรักษาหายไหมคะ?
ตอนนี้เป็นห่วงน้องมากเลยค่ะ

ปล. หลังจากไปหาหมอ เลยให้เค้าอยู่ห้องแอร์ตลอดเลย เค้าก็ไม่มีอาการชักอีกนะคะ
ช่วยแนะนำรพส.ที่เก่งๆทีนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview