แวะมาบอกสำหรับชาว Nexus ครับ

สำหรับเพื่อน ๆ ที่ใช้ Nexus ไม่ว่าจะเป็น Galaxy Nexus หรือ Nexus 4 ที่อัพเดทเป็น 4.3 เรียบร้อยแล้ว
และมีอาการ restart เป็นบางครั้งให้ลองดูว่าเครื่องติดตั้ง Skype อยู่หรือไม่ เพราะจากที่เช็คข้อมูล

4.3 จะมีปัญหากับ skype ถึงแม้จะลงแต่ไม่ได้ใช้งาน ก็ทำให้เกิดปัญหาได้ เพื่อน ๆ ท่านใดมีอาการทดลอง uninstall ออกดูครับ
ถ้าไม่หายลอง เข้า safe mode แล้วใช้งานดู ถ้าระหว่าอยู่ safe mode แล้วเครื่องไม่มีอาการ แสดงว่าเป็นที่ app ตัวใดตัวหนึ่ง นอกเหนือจาก
skype แต่ถ้ามีอาการ อาจจะเกิดจาก H/W หรือไม่ก็ firmware ไม่สมบูรณ์ครับ

การเข้า safe mode
ให้ทำการกดปุ่ม power ค้างไว้จนขึ้นข้อความดังรูป

จิ้มที่คำว่า Power off ค้างไว้จนขึ้นดังรูป แล้วกด ok

เพียงเท่านี้ก็จะเข้าสู่ safe mode แล้วครับ ประหยัดเวลาที่หลาย ๆ ท่านต้องมานั่ง factory reset โดยไม่จำเป็น

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ นะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่